Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Tuner...กลับบ้านเก่า....  (อ่าน 8366 ครั้ง)

KULAA_101

• member
Tuner...กลับบ้านเก่า....
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:55:04 »
55... เซ็งดีTuner LR.BaggsElimentที่อาศัยหากินอยู่บนCrafterGLXE1500/RS.วันนี้งัดออกมาเล่นดันเสียซะงั้น ตั้งเสียงก็ไม่ได้(แต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้ตั้ง) แต่ระบบภาคPre.ยังทำงานปกติ น้าๆท่านใดเคยประสพบ้างครับ... เบื่อการไปเข้าคิวรอช่าง(บ้านอยู่ไกลปืนเที่ยง...)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: Tuner...กลับบ้านเก่า....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:12:26 »

ของผมก็เป็นเหมือนกัน  Fishman Prefix Blend  อาการที่เป็น คือ เวลากดปุ่ม Tuner เพื่อตั้งสาย จะมีไฟ LED สีแดงติด แต่พอตั้งสายเสร็จ  กดปุ่ม Tuner ปิดระบบการตั้งสาย

ปรากฎว่า  ปุ่มที่กด มันกด ปิด / เปิด ได้ตามปกติ  แต่หลอดไฟ LED สีแดง  มันไม่ยอมดับ ซะงั้น  ทิ้งไว้สักพักใหญ่ ๆ เดี๋ยวมันก็ดับเองมั่ง  ไม่ดับเองมั่ง  จนเซ้งกับมันแระ

ส่วนภาคไฟฟ้า  ใช้ได้เป็นปกติ  ก็เลย ช่างแม่ง.. มัน  ก็เลยใช้ Tuner แบบคลิป หนีบหัว แม่งมันซะเลย  ไม่งั้น เสียเงิน อีกหลายพัน รวมค่าใช้จ่ายในการเดินทาง และอาหารพิเศษ

Finger Picking Style

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:19:54 »
55... เซ็งดีTuner LR.BaggsElimentที่อาศัยหากินอยู่บนCrafterGLXE1500/RS.วันนี้งัดออกมาเล่นดันเสียซะงั้น ตั้งเสียงก็ไม่ได้(แต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้ตั้ง) แต่ระบบภาคPre.ยังทำงานปกติ น้าๆท่านใดเคยประสพบ้างครับ... เบื่อการไปเข้าคิวรอช่าง(บ้านอยู่ไกลปืนเที่ยง...)

ส่งมาให้ผมเบิร์น เสียงให้ซักพัก  อาการมันก็จะบรรเทา ลงครับป๋า

หรือจะให้ไปรับ ที่ สุวรรณภูมิ เลยก็ได้ครับ...อิๆ

รอน้า TOM มาตอบดีกว่าครับ ค่อนข้างชัวร์ เรื่อง PU
รักเธอนะ....กีต้าร์

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:25:25 »
ซื้อแบบหนีบมาใช้โลด ค่าซ่อมพอๆ กันจ้า
Line id: 081-8718003

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:28:32 »
ซื้อแบบหนีบมาใช้โลด ค่าซ่อมพอๆ กันจ้า
คำตอบมาแล้วครับ ป๋า
ซื้อTuner เพิ่มเอาครับป๋า  ตั้ง guitar bass ukkulee violin ได้อีก
รักเธอนะ....กีต้าร์

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 14:16:52 »

ของผมก็เป็นเหมือนกัน  Fishman Prefix Blend  อาการที่เป็น คือ เวลากดปุ่ม Tuner เพื่อตั้งสาย จะมีไฟ LED สีแดงติด แต่พอตั้งสายเสร็จ  กดปุ่ม Tuner ปิดระบบการตั้งสาย

ปรากฎว่า  ปุ่มที่กด มันกด ปิด / เปิด ได้ตามปกติ  แต่หลอดไฟ LED สีแดง  มันไม่ยอมดับ ซะงั้น  ทิ้งไว้สักพักใหญ่ ๆ เดี๋ยวมันก็ดับเองมั่ง  ไม่ดับเองมั่ง  จนเซ้งกับมันแระ

ส่วนภาคไฟฟ้า  ใช้ได้เป็นปกติ  ก็เลย ช่างแม่ง.. มัน  ก็เลยใช้ Tuner แบบคลิป หนีบหัว แม่งมันซะเลย  ไม่งั้น เสียเงิน อีกหลายพัน รวมค่าใช้จ่ายในการเดินทาง และอาหารพิเศษ

>>>>....   ถ้างั้นก็ชั่งมะแร่งมันเหมือนน้ากวางว่าแหละ...555...

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 14:17:58 »

ส่งมาให้ผมเบิร์น เสียงให้ซักพัก  อาการมันก็จะบรรเทา ลงครับป๋า

หรือจะให้ไปรับ ที่ สุวรรณภูมิ เลยก็ได้ครับ...อิๆ

รอน้า TOM มาตอบดีกว่าครับ ค่อนข้างชัวร์ เรื่อง PU

>>>>....  จะเบินท์หรือจะเบียร์ล่ะน้าหำ...55....

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 14:19:57 »
>>>>....  คงเป็นเพราะใช้แบบหนีบแทนตลอดแหละน้านริศ เจ้ากาฝากนี้ถึงน้อยใจหลับในซะงั้น...555...แต่จริงๆก็ไม่ได้ใช้เค๊าเลยนะ ปวดลูกกะตา...มันเล็กจริงๆ....

nong

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 14:51:28 »
แบบที่ติดมากับปรีแอมป์มันรวนและเสียง่ายอย่างนี้นี่เอง...กีต้าร์ราคาแพงๆทั้งหลายเขาถึงไม่เสี่ยงเอามาติดให้เสียชื่อ...ผมเคยสงสัยนะครับว่าทำไมกีต้าร์ราคาหลายหมื่นถึงขี้เหนียวนัก...มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 15:23:27 »

เรียนน้า KULAA-101  ผมมีความเห็นเช่นเดียวกับน้าๆ ครับ จูนเนอร์ใช้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร  Pre.ใช้ได้ให้เสียงดี  ที่สำคัญ GLXE 1500 RS นี่เป็นกีต้าร์ที่น่าใช้มากครับ ผมว่าถ้าเล่นฟิงเกอร์สไตล์แล้วเค้าให้เสียงได้เหมาะกว่า 4000 ด้วยครับ

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 15:51:14 »
แบบที่ติดมากับปรีแอมป์มันรวนและเสียง่ายอย่างนี้นี่เอง...กีต้าร์ราคาแพงๆทั้งหลายเขาถึงไม่เสี่ยงเอามาติดให้เสียชื่อ...ผมเคยสงสัยนะครับว่าทำไมกีต้าร์ราคาหลายหมื่นถึงขี้เหนียวนัก...มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
>>>>....  เป็นอีกตรรกหนึ่งเลยน้า... และไอ้กีต้าร์พวก โคตะระแพงน่ะไม่เห็นมีอะไรเป็นภาคไฟฟ้ามาให้เลย...

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 15:52:42 »

เรียนน้า KULAA-101  ผมมีความเห็นเช่นเดียวกับน้าๆ ครับ จูนเนอร์ใช้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร  Pre.ใช้ได้ให้เสียงดี  ที่สำคัญ GLXE 1500 RS นี่เป็นกีต้าร์ที่น่าใช้มากครับ ผมว่าถ้าเล่นฟิงเกอร์สไตล์แล้วเค้าให้เสียงได้เหมาะกว่า 4000 ด้วยครับ

>>>>....  อิอิ กด Likeไปเลยน้าฯ....

MUI

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 19:51:55 »
ฝากผมมาซ่อมซะตั้งกะเข้าพรรษา

ป่านนี้ เสร็จแล้ว

ผมไม่เคยตั้งกับที่ติดมาซักที..เพราะตั้งเสร็จแต่ละตัว

เอามาเทียบกับตัวนี้...ไม่ตรงกันเลยซักตัว แก่บ้างอ่อนบ้าง

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:00:26 »
ฝากผมมาซ่อมซะตั้งกะเข้าพรรษา

ป่านนี้ เสร็จแล้ว

ผมไม่เคยตั้งกับที่ติดมาซักที..เพราะตั้งเสร็จแต่ละตัว

>>>>.... มันคนละวัย จะให้ตั้งตรงกันได้ไง...อิอิ.....

เอามาเทียบกับตัวนี้...ไม่ตรงกันเลยซักตัว แก่บ้างอ่อนบ้าง

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:19:12 »
ซื้อแบบหนีบ ถูกกว่าซ่อมปรี ฟันธงงงงงง ผมเคยแล้วแค่แกะซ่อมเองยังไม่คุ้มเลย
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:25:24 »
ซื้อแบบหนีบ ถูกกว่าซ่อมปรี ฟันธงงงงงง ผมเคยแล้วแค่แกะซ่อมเองยังไม่คุ้มเลย

>>>>....  ก็คงไม่ซ่อมง่ะน้าคิง ปกติไม่ได้ใช้เลยมันตัวเล็กไฟสีม่วงแบบเฉิ่มๆอีก.... แต่ข้องใจว่าทำไมมันกลับบ้านเก่าเร็วเหลือเกิน.....

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:55:38 »
ภาคจ่ายไฟเข้า IC จูนเน่อ มันพาไปครับ........ โดยมากไม่มีวงจรป้องกันไฟเกิน ไปหาจูนเน่อคราฟเต้อตัวเล็กๆมาใช้ดู เร็วดีด้วยนะผมว่า
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 06:06:49 »
ภาคจ่ายไฟเข้า IC จูนเน่อ มันพาไปครับ........ โดยมากไม่มีวงจรป้องกันไฟเกิน ไปหาจูนเน่อคราฟเต้อตัวเล็กๆมาใช้ดู เร็วดีด้วยนะผมว่า

>>>>....  ครับ ถ้าว่างๆจะลองไปซื้อCrafterรุ่นรองๆ แล้วโยนกีต้าร์ทิ้งแกะเอาTunerมาลองครับน้าคิง .....อิอิ...

free_willy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 08:33:57 »

ของผมก็เป็นเหมือนกัน  Fishman Prefix Blend  อาการที่เป็น คือ เวลากดปุ่ม Tuner เพื่อตั้งสาย จะมีไฟ LED สีแดงติด แต่พอตั้งสายเสร็จ  กดปุ่ม Tuner ปิดระบบการตั้งสาย

ปรากฎว่า  ปุ่มที่กด มันกด ปิด / เปิด ได้ตามปกติ  แต่หลอดไฟ LED สีแดง  มันไม่ยอมดับ ซะงั้น  ทิ้งไว้สักพักใหญ่ ๆ เดี๋ยวมันก็ดับเองมั่ง  ไม่ดับเองมั่ง  จนเซ้งกับมันแระ

ส่วนภาคไฟฟ้า  ใช้ได้เป็นปกติ  ก็เลย ช่างแม่ง.. มัน  ก็เลยใช้ Tuner แบบคลิป หนีบหัว แม่งมันซะเลย  ไม่งั้น เสียเงิน อีกหลายพัน รวมค่าใช้จ่ายในการเดินทาง และอาหารพิเศษ

ต่างกับของผมครับ Crafter GAE18 รุ่นแรกๆของผมไม่มี tuner ติดตั้งมาด้วย แต่ตอนนี้ปุ่ม check battery สีแดงๆไม่ติดแล้วครับ กดปุ่ม check ทีไรนึกว่า battery หมดอยู่เรื่อยเลย

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 08:50:59 »

ต่างกับของผมครับ Crafter GAE18 รุ่นแรกๆของผมไม่มี tuner ติดตั้งมาด้วย แต่ตอนนี้ปุ่ม check battery สีแดงๆไม่ติดแล้วครับ กดปุ่ม check ทีไรนึกว่า battery หมดอยู่เรื่อยเลย

>>>>....  เป็นปัญหาที่ทาง ครม.(คนรักปลาคราฟ)ควรนำเก็บไปพิจารณากันครับน้าฯ...อิอิ....