Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Hardcase หลวม  (อ่าน 1560 ครั้ง)

nidnoi

• member
Hardcase หลวม
« เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 11:32:51 »
ผมซื้อ Hardcase Nashville จาก ms มา ผิดเองไม่ได้หิ้วกีตาร์ไปลอง แล้วก็ไม่ได้เอากีตาร์ที่ร้านเขาลอง แต่ได้สอบถามแล้วก็บอกว่าใส่กับทรง D ได้เลยซื้อ พอเอามาใส่แล้วหลวมไปพอสมควร ไม่แน่ใจว่าผิดทรงเป็นของจัมโบ้หรือไม่จะได้เอาไปขายต่อได้ถูกต้องแล้วซื้อใหม่หรือ จะเอาพวกโฟมที่เป็นฟองน้ำตัดแล้วอัดเอาไว้ใช้จะมีผลเสียอย่างไรไหมครับ

palm_p5

• member
Re: Hardcase หลวม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 16:13:19 »
ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ แต่อาจจะมีผลทำให้กระเเทกกับเคสตอนเคลื่อนย้ายได้ครับ

Gsus

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 08:55:21 »
จริง ๆ ผมเคยเกือบตัั้งกระทู้ถามหนนึงแล้ว เรื่องของขนาด Hardcase มือสอง

ผมเคยสงสัยว่า ตัวอย่างเช่น ถ้าซื้อ Hardcase มือสองที่ออกแบบมาให้ใส่กีตาร์ Body Depth เท่ากับ 4 7/8" (123.8mm.) แต่เอากีตาร์ที่ Body Depth เท่ากับ 4 5/8" (117.5mm.) ส่วนต่างราว 5mm. นี้จะทำให้กีตาร์คอยกมั้ย เพราะคอกีตาร์ต้องพาดบน Neck Rest ใน Hardcase

หรือ ภายใน Hardcase เค้าออกแบบ Cushioning เผื่อไว้แล้ว ว่าส่วนต่าง 5mm ไม่มีผลอะไร

แล้วกรณีซื้อ Hardcase มือสอง ไม่ทราบยี่ห้อ หรือไม่ทราบว่า Hardcase มือสองใบนี้เค้าออกแบบมาให้ใส่รุ่นอะไร เราก็จะไม่ทราบ Body Depth ด้วย

อาจจะไม่ใช่คำตอบของเจ้าของกระทู้ ผมแค่ส่งสัยเพิ่มเติมจากกระทู้ เผื่อมีผู้รู้มาคลายสงสัยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 12:31:47 »
เคสยี่ห้ออิสสระเขาทำขนาดให้ใหญ่พอที่จะใส่กีตาร์ตามทรงที่ระบุใด้เกือบทุกยี่ห้ออยู่แล้วครับ การล้อคให้กีตาร์ไม่ขยับตัวนั้นเขาใช้ฟองน้ำหนีบที่คอหรือที่ก้นกีตาร์ ถ้าเป็น flight case อย่าง Hiscox ก็จะมีฟองน้ำด้านข้างกันขยับด้วย

เรื่องความหนาของกีตาร์นั้นผมขอยกตัวอย่างแบบสุดๆระหว่างกีตาร์คลาสสิคกับกีตาร์ thin-line ที่มีความหนาต่างกันเกินหนึ่งนิ้วไปเลย

จะเห็นใด้ว่าตัว thin-line บอดี้จะจมและคอจะเอียงขึ้นเมื่อวางอยู่ในแนวราบแต่พอปิดกล่องแล้วคอจะถูกกดจนอยู่ในระนาบเดียวกับบอดี้ ในกรณีนี้ถ้าคุณวางกล่องกีตาร์ในแนวราบกับพื้นก็คงเกิด moment ระหว่างคอกับบอดี้ที่ลอยอยู่แต่คงไม่มีใครเก็บกีตาร์แบบนั้นเพราะการวางในแนวตั้งมันประหยัดพื้นที่มากกว่ากันเยอะครับ

สรุปว่าถ้าจะมีการขนส่งกีตาร์ก็ควรหาอะไรมายัดไม่ให้บอดี้มันขยับใด้ก็พอครับ

Gsus

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2019, 07:48:56 »
ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2019, 16:25:30 »
ขอตอบคำถามที่ 1 ของเจ้าของกระทู้ใหม่ให้ชัดเจนขึ้นครับ

เคสที่คุณซื้อมาเป็นเคสของกีตาร์ทรง D แบบ universal ที่มีความกว้าง lower bout ไม่เกิน 41 ซม. ไม่ใช่เคสทรงจัมโบ้แน่นอน ในรูปแรกคุณเอาไปใส่กีตาร์ทรง NEX ที่มี lower bout กว้างเท่าทรง D แต่ upper bout แคบกว่าทรง D 1.5 ซม. มันก็เลยหลวมด้านบน ในรูปที่สองนั้นตัวกล่องเขาทำมาให้ยาวพอจะใส่ทรง D 12 frets ที่บอดี้ยาว 21" แต่กีตาร์ของคุณเป็นรุ่น 14 frets ที่บอดี้ยาวแค่ 20" มันก็เลยหลวมครับ

ส่วนเรื่องเอากีตาร์ตัวบางไปใส่เคส universal ที่ทำมาสำหรับกีตาร์ตัวหนานั้น ตอนที่ใส่ลงกล่องด้านปลายหลังของบอดี้จะวางอยู่แนบพื้นแต่ด้านคอจะพาดอยู่บน neck rest ทำให้ด้านหัวของบอดี้ยกขึ้นจากพื้นกล่องและตัวคอก็เงยขึ้นด้วย

เมื่อกล่องถูกปิดตัวฟองน้ำที่ฝาจะกดคอให้ขนานกับฝากล่องทำให้ด้านหลังของบอดี้ลอยอยู่ในอากาศ (ดูรูปล่าง)

ในกรณีนี้ตอนเก็บกีตาร์ไม่ควรวางกล่องในแนวราบกับพื้นถ้าคุณหย่อนสายตอนเก็บเพราะอาจทำให้เกิดอาการล้า (fatique) ของ neck joint ถ้าเก็บใว้นานๆใด้

nidnoi

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 16:48:59 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ ให้ความกระจ่างกับผมมากเลย
หาวิธีแก้แล้วครับ บังเอิญไปเจอเจ้าฟองน้ำนี้ที่ตลาดนัดแห่งหนึ่งเลยซื้อมาตัดแล้วรองดู

Crafter ทรง GA รองก้น 2 ชิ้น

ส่วน Veelah ทรง GA รองตรงกลาง 2 ชิ้น และช่วงก้นอีก 1 ชิ้น พอดีเป๊ะครับ

jon

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 12:50:26 »
หาผ้าเนื้อนุ่มๆไม่ทำร้ายผิวกีต้าร์  มาพับทบกันให้ได้ความหนาตามต้องการแล้วเสียบไว้ตรงช่องว่าง ก็จะช่วยทำให้ไม่หลวม กีต้าร์ไม่ขยับเขยื่อนแล้วครับ
ดีกว่าใช้พวกโฟมหรือฟองน้ำซึ่งอาจจะเสียดสีผิวกีต้าร์ให้เสียหายหรือเป็นรอยได้