Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้กำลังดูๆ Martin รุ่น Junior อยากสอบถามเรื่องรุ่นย่อยๆครับ รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ  (อ่าน 3511 ครั้ง)

fusekubbbb

• member
คือตอนนี้ผมเห็นซีรีย์ Junior มีหลายรุ่นย่อยมาก
-Dreadnought Junior
-DJR
-DJR-10
ผมอยากทราบว่ามันต่างกันยังไงบ้าง อยากจะให้พี่ๆแนะนำหน่อยครับ คนที่เคยจับซีรีย์ Junior นี้ อยากทราบว่ามันสมราคามั้ยครับ ในราคาประมาณ 20,000-25,000 โดยส่วนตัวผมชอบมาก เนื่องจากมีโอกาสได้ลอง DJR รุ่นเดียว ชอบมาก ทั้งเสียง ทั้งรูปร่างภายนอก เลยอยากทราบว่ารุ่นอื่นๆจะต่างกันยังไง หรือว่ามียี่ห้ออื่นในสเปคและราคาใกล้เคียงกัน แนะนำได้นะครับ โจทย์ที่ผมชอบคือ 1.Dreadnought 2.ขนาด 3/4 ไม่เล็กไม่ใหญ่ โดยส่วนตัวผมเน้นเล่น Strumming ครับ

sonic

• member
ผมได้ลองเมื่อสามวันก่อนที่ guitar room พระราม 4

เสียงดีนะครับ ย่อส่วนมาจากทรงเดทนอท ตีคอร์ดก็เสียงหนาดังดี ภาพรวมๆผมว่าดีเลย ถ้าหากีต้าร์ตัวไม่ใหญ่ แต่อยากได้เสียงมีพลังหน่อย รุ่นนี้ผมว่าโอเคทีเดียวนะครับ

benjamin

• member

noom-noom

• member
ใช้ รุ่น Dreadnought Junior อยู่ครับ เสียงโอเค ราคาไม่แพง เสียงเป็นแบบ dreadnought จริงๆ
มีสิ่งที่ไม่ชอบก็คือ เคลือบด้าน  นอกนั้นพอใจทุกอย่าง

รุ่น Djr-10  ที่ออกมาใหม่  ฟังจากคลิป มีเสียงเบสที่มากขึ้น และเสียงย่านกลางและสูงที่คมมากขึ้น  เหมือนบาลานซ์เสียงใหม่  รุ่นเก่าเสียงจะออกแนวบาลานซ์ทุกย่านเสียง ก็ดีทั้งสองแบบ แล้วแต่ชอบ

กฤษณ์

• member
Martin Dreadnought Junior DJR เขาเลิกผลิตไปแล้วครับ รุ่นที่ผลิตตอนนี้คือ DJR-10 ที่มีทั้ง spruce และ sapele top ความแตกต่างระหว่างรุ่นใหม่กับรุ่นเก่าก็คือ finish ครับ รุ่นเก่าเขาทำ finish แบบง่ายสุดๆคือการป้ายน้ำยา polyurethane ด้วยมือเพื่อเคลือบผิวเหมือนกับรุ่น Martin Backpacker (แต่ Martin เรียกซะหรูว่าเป็น hand rubbed finish ยังกะกีตาร์ Lowden)

น้ำยาที่ Martin ใช้คือ Behlen Master Gel Finish ป้ายแผลบๆก็เสร็จครับ

<a href="http://youtu.be/eVMeXY7ZNH4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/eVMeXY7ZNH4</a>

เสียงที่แตกต่างก็คงเป็นเพราะรุ่นปัจจุบันใช้ polyurethane satin finish ทั้งตัวนอกจากคอ ซึ่งน่าจะหนากว่าและทนทานกว่า hand rubbed finish ที่ใช้ในรุ่นแรกครับ

Moko

• member
ไม่อยากเหลา เดี๋ยวแฟนๆ Taylor จะโกรธเอา แต่เป็นเรื่องของรสนิยมส่วนบุคคล ดังนั้นไม่มีใครถูกและผิด เป็นประสบการณ์ของผมเองครับ
เมื่อก่อน เคยเชื่อว่า Gs mini ของ Taylor เป็นกีต้าร์ไซส์ 3/4 ที่ดีที้สุด ผ่านมือมา 3 ตัว
แต่พอได้ลอง djr-10 รุ่นใหม่ บอกเลยว่า djr-10 กินขาด เสียงและงาน ดีมากๆ แถมเป็น all solid  ทั้งตัว มีโอกาสพัฒนาเสียงได้อีกเยอะครับ

^Easy Man^

Gop_AB

• member

ได้ยินว่าเค้าจะออก 000Jr-10..ผมนี่รอชมตัวเป็น ๆ เลย.. ;) ;)

fungi321

• member

radhanasiri

• member
ลองฟันเทียบดูครับ

Error 404 (Not Found)!!1

ไล่อ่านคอมเมนต์ แฟน Martin ส่วนใหญ่ชอบเสียงรุ่นเก่า DJR / DJRII มากกว่า
น่าจะเป็นเพราะลด Size แล้วยังให้โทนเสียงไกล้เคียงตัวใหญ่
ยิ่งกีตาร์คลาสนี้ออกแบบมาตอบสนองการเล่นเอาท์ดอร์ เสียงออกแนวอุ่นชัดช่วยให้เพลงแน่น และสู้ลมได้ดี
ออกภาคสนามเสียงก็ไม่บาง

DJR-10 ให้เสียงกลางเสียงแหลมมาเยอะขึ้น คมชัดขึ้น
ฟังจากคลิป ผมก็ชอบเสียงตัว  DJR / DJRII มากกว่า เช่นกัน
:)

ถ้าอยากได้เสียงกลางแหลมคมๆ ในกีตาร์คลาสไกล้เคียงกัน
ฟังจากคลิป เทียบกับ Taylor gs-mini (ที่เคยลอง) ผมชอบเสียง Taylor gs-mini มากกว่า DJR-10 

กีตาร์คลาสนี้ หากเล่นเดี่ยว ผมเอา  DJR / DJRII  (มือสอง) เพราะตีคอร์ดเสียงเบสอุ่นๆเสียงกลางแหลมชัดแต่ไม่ถึงขนาดกัดหู
ถ้าเล่นดูโอ ผมชอบ DJR / DJRII  (มือสอง) + Taylor gs-mini  :)  เอา Gs-Mini มาเกากรุ๊งกริ๊งเพิ่มมิติเสียงครับ

jiratto

• member
ต้องไปลองที่ร้านตัวแทนเยอะๆครับ สำหรับผม nut width 1-3/4" ของ Martin ทำให้มันเล่นง่ายกว่า size 3/4 ของยี่ห้ออื่นอยู่พอสมควร