Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกหลังชม..”Yesterday”  (อ่าน 2994 ครั้ง)

Gop_AB

• member
ความรู้สึกหลังชม..”Yesterday”
« เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 09:50:29 »

..เพิ่งมีโอกาสได้ชมครับ กับหนังที่ไม่ใช่ฟอร์มใหญ่เอาใจตลาดเรื่องนี้..แต่สำหรับคนรักชอบThe Beatles
ไปชมละประทับใจแน่ ๆ (เรื่องรายละเอียดของเนื้อหาตัวหนังไม่ขอกลาวถึงละกัน เผื่อใครยังไม่ได้ชม)..

..สำหรับคนรักกีตาร์ เรื่องนี้กีตาร์ที่พระเอกใช้ค่อนข้างโดดเด่นทีเดียว จากที่ผมเคยเห็นรุ่นนี้ผ่าน ๆ และ
ไม่ใคร่ได้สนใจเท่าไหร่นัก (เพราะผมมีGibson L-00 อยู่แล้ว)..

..แต่พอได้ชมเรื่องนี้ โดยเฉพาะฉากที่พระเอกหยิบมาเล่นและร้องสดแต่ละเพลงเนี่ย..ทำให้ผมรักเจ้ากีตาร์
ตัวนี้ขึ้นมาทันที..พี่ ๆ เพื่อน ๆ หากมีประสบการณ์กับกีตาร์รุ่นนี้ รบกวนขอแชร์ความคิดเห็นกันซักหน่อยครับ
ขอบพระคุณครับ..

:) :) :)

THAWAT JAITHIANG

• member
Re: ความรู้สึกหลังชม..”Yesterday”
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 15:13:58 »
ดูจากในรูปที่พระเอกถือเหมือนมันจะไม่ใช่มะฮอกานี ใช่ไหมครับ

h5555

• member
Re: ความรู้สึกหลังชม..”Yesterday”
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 03:30:34 »
น่าสนใจมากครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 11:53:38 »
Martin CEO-7ครับ ไม้ข้างและหลังเป็นMahoganyแน่นอน ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าทางมาตินตั้งใจจะก็อปOO StandardหรือGibson L-1ในตำนาน แต่ให้เดาคงเป็นOO Standardมากกว่า

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 13:31:40 »
จริงๆอยากไปดู แต่คงไม่ทำเงินต่างจังหวัดเลยไม่เข้า ผมไม่รู้เนื้อหาเลย แต่ขอนิดนึ่งแล้วกัน CEO-7 คงไม่ใช่กีต้าร์ที่จะถือเดืนไปมาด้วยค่าตัวขนาดนั้น เหมือนก่อนหน้านี้เคยดูหนังไทย พระเอกจนมากแทบไม่มีอะไรติดบ้าน นาก็เสีย คิดถึงนางเอก เอา Gs Mini ออกมาเล่นแก้ความคิดถึง บ๊ะเจ้า.....(หนังกร่อยเลย)

MUI

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 20:16:41 »
ถึงว่า....ตลาดนัด มีแต่วัยรุ่นขอเพลง yesterday....(once more) แถมไปอีกเพลง

Gop_AB

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 21:31:12 »
ดูจากในรูปที่พระเอกถือเหมือนมันจะไม่ใช่มะฮอกานี ใช่ไหมครับ

เป็นมะฮอกครับ..แต่คงเป็นเกรดสูง ที่ลายไม้สวยมาก ๆ ..

Gop_AB

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 21:32:05 »
น่าสนใจมากครับ

ผมก็สนครับ..แต่ยังไม่มีโอกาสได้สัมผัสเลย.. :-X

Gop_AB

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 21:35:22 »
Martin CEO-7ครับ ไม้ข้างและหลังเป็นMahoganyแน่นอน ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าทางมาตินตั้งใจจะก็อปOO StandardหรือGibson L-1ในตำนาน แต่ให้เดาคงเป็นOO Standardมากกว่า

ขอบคุณข้อมูลนะครับ ผมว่าเค้าก็น่าจะก็อป L-00 มา..ลายไม้มะฮอกสวยงามกว่าL-00 มาก..
แต่ผมว่าการพ่นไล่เฉดซันเบิร์สมันเนียนสวยสู้L-00 ไม่ได้นะครับ.. ;D

Gop_AB

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 21:41:06 »
จริงๆอยากไปดู แต่คงไม่ทำเงินต่างจังหวัดเลยไม่เข้า ผมไม่รู้เนื้อหาเลย แต่ขอนิดนึ่งแล้วกัน CEO-7 คงไม่ใช่กีต้าร์ที่จะถือเดืนไปมาด้วยค่าตัวขนาดนั้น เหมือนก่อนหน้านี้เคยดูหนังไทย พระเอกจนมากแทบไม่มีอะไรติดบ้าน นาก็เสีย คิดถึงนางเอก เอา Gs Mini ออกมาเล่นแก้ความคิดถึง บ๊ะเจ้า.....(หนังกร่อยเลย)

เนื้อหาหนังเน้นความสัมพันธ์ ความรัก เป็นหลักมากกว่าจะโฟกัสเรื่องเพลง..เป็นหนังที่อบอุ่น ดีต่อใจ ไปดูไม่ผิดหวังครับ..
เรื่องกีตาร์รุ่นนี้ ผมว่าบ้านเค้าคงถือเป็นของหาซื้อง่าย ราคาจับต้องได้ จ่ายแล้วไม่เดือดเนื้อร้อนใจ..ส่วนหนังไทย ผมเลิก
ดูมาหลายปีแล้วครับ.. ;) ;)

Gop_AB

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 21:42:40 »
ถึงว่า....ตลาดนัด มีแต่วัยรุ่นขอเพลง yesterday....(once more) แถมไปอีกเพลง

เก่าแก่คลาสสิคไม่แพ้กันเลย..แต่ผมก็ชอบทั้งสองเพลงนะครับ.. :)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 22:00:26 »
มันเป็นหนังที่เป็นเรื่องราวเกิดขึ้นในโลกต่างมิติที่ไม่มี The Beatles, Oasis, Coke หรือ Harry Potter ดังนั้นในโลกจินตนาการที่ว่านี่ Martin CEO-7 อาจผลิตที่อินโดและมีราคาแค่ 99 ปอนด์ก็เป็นไปใด้ทั้งนั้น

poo3605

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 19:37:26 »
หนังเรื่องนี้เดินเรื่องเร็ว ไม่ค่อยมีฉากประทับใจอะไร ฉากที่ดีสุดน่าจะเป็นตอนที่แข่งกันแต่งเพลง นอกนั้นก็ธรรมดา พล็อตเรื่องใช้ได้ แต่หนังยังทำได้ไม่ดี นางเอกหลงรักพระเอกแต่ดูยังไงผมก็ไม่รู้สึกว่านางเอกหลงรักพระเอกเลย
เทียบกับ A Star is Born ผมดูแล้วเชื่อว่า นางเอกรักพระเอกจริงๆ เพลงเพราะมาก

Gop_AB

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 21:31:50 »
มันเป็นหนังที่เป็นเรื่องราวเกิดขึ้นในโลกต่างมิติที่ไม่มี The Beatles, Oasis, Coke หรือ Harry Potter ดังนั้นในโลกจินตนาการที่ว่านี่ Martin CEO-7 อาจผลิตที่อินโดและมีราคาแค่ 99 ปอนด์ก็เป็นไปใด้ทั้งนั้น

ถ้าเป็นโลกที่มาร์ตินราคาเท่านี้นี่..ผมยอมไม่รู้จักBeatles ก็ได้นะครับพี่ 555..

Gop_AB

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 21:40:13 »
หนังเรื่องนี้เดินเรื่องเร็ว ไม่ค่อยมีฉากประทับใจอะไร ฉากที่ดีสุดน่าจะเป็นตอนที่แข่งกันแต่งเพลง นอกนั้นก็ธรรมดา พล็อตเรื่องใช้ได้ แต่หนังยังทำได้ไม่ดี นางเอกหลงรักพระเอกแต่ดูยังไงผมก็ไม่รู้สึกว่านางเอกหลงรักพระเอกเลย
เทียบกับ A Star is Born ผมดูแล้วเชื่อว่า นางเอกรักพระเอกจริงๆ เพลงเพราะมาก

หนังจะปูพื้นตัวละครแต่ละตัวค่อนข้างใช้เวลาสั้นครับ มันเลยรู้สึกไม่อินกับเรื่องราวของคนทั้งคู่ซักเท่าไหร่..ในเรื่องของเพลง
ก็ให้ฟังแค่สั้น ๆ ให้ความรู้สึกไม่อิ่มเอมเท่าที่ควร..ไปเน้นโฟกัสความสัมพันธ์พระนางมากกว่า แต่ผมชอบตรงที่หนังเอาเรื่องนี้
มาเล่น..ว่าเป็นความสัมพันธ์ที่ไม่มีชื่อเรียก ไม่รู้จะอยู่ในสถานะอะไร และกว่าจะค้นเจอคำนั้นก็เกือบจะสูญเสียกันและกันตลอด
ไปซะแล้ว..แต่ในจุดที่ควรพีค ก็กลับทำได้ขาด ๆ เกิน ๆ ไม่สุดไปซักทาง..รวม ๆ แล้วถือเป็นหนังที่ชอบเรื่องนึง แต่ประทับใจ
น้อยกว่าBegin Again หรือ That Thing You Do ครับ..

ปล. ชอบตรงมุขเซอร์ไพรส์ที่ทำเอาน้ำตาคลอ ๆ ไปได้เหมือนกัน..

ปล.2 A Star is Bornผมไปดูโรงไม่ทัน และยังหาแผ่นดูไม่ได้เลยครับ.. :'( :'(

poo3605

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 12:06:58 »
That thing you do ผมชอบมากเรื่องหนึ่ง A Star is Born เพลงเพราะมาก เราจะประทับใจในเนื้อเพลงพร้อมกับบรรยากาศที่นางเอกร้องเพลงนี้ให้สามีที่เสียชีวิต ผมว่าบางคนอาจแอบร้องไห้ เลดี้กาก้า ร้องเพลงได้ยอดเยี่ยมมาก

radhanasiri

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2019, 02:07:10 »
มาแนว
Once
Begin Again

หรือเปล่าครับ
การตัดสินใจของตัวเอกมีความขาดๆเกินๆ
ไกล้เคียงกับชีวิตจริงคนทั่วไปมากกว่าจะให้ความเป็นหนังอย่างที่คนดูคอยลุ้น