Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกีต้าร์โปร่ง & เทียบกับกีต้าร์ไฟฟ้า  (อ่าน 1212 ครั้ง)

mcot

• member
รบกวนสอบถามครับ

เรื่องของเรื่อง คือ ผมเริ่มเล่นกีต้าร์ด้วยไฟฟ้า และเล่นอยู่บ้านคนเดียวไม่มีวง แนว blue/jazz ทั่วไป (แค่พอเล่นได้น่ะครับ) แต่หลังๆมานี้ มีกีต้าร์โปร่งเก่าๆที่เพื่อนทิ้งไว้ให้ (Jojo) เอามาจับเล่นก็สะดวกดี แม้เสียงจะไม่ดีงาม action ลอยๆ แต่ก็ง่ายไม่ลำบากเวลาอยากหยิบมาฝึก/เล่น เลยมีความคิดที่จะมีโปร่งสักตัวนึง เลยมีคำถามพี่พี่ว่า

1. พี่พี่ที่มีทั้งไฟฟ้าและโปร่ง เล่นตัวไหนมากกว่ากันครับ ระยะยาวกลัวซื้อมาแล้วก้อไม่ได้ใช้งานอีก

2. หากพี่พี่จะแนะนำ แนะนำโปร่งยี่ห้อและรุ่นอะไรดีครับ ผมชอบแบบ Cut away
เคยคิดว่าจะซื้อ
 - Nasville GA top solid ประมาณ 7,000 บาท มีเคสแข็งด้วย ไม่ก็
 - Anuenue ที่ Softcase ก็สวย
 ทั้งสองตัว ที่ดู ชอบเพราะกีต้าร์สวยดี ไม่แพง และมี hard case / hard bag ที่ดีงาม (ผมเป็นคนต้องเก็บกีต้าร์เข้าเคสน่ะครับ เวลาไม่ใช้เกิน 2-3 วัน)

.......แต่ก็ลังเลว่า ซื้อสองตัวนั้นแล้วจะไม่จบ (ไม่รุ้คิดไปเองไหม) เลยมีหันมามองๆ Taylor แบบ 214-CE มือสอง แต่ก็ตัดสินใจไม่ได้ อยากซื้อแบบ ใช้งานอยู่บ้านกำลังดีแบบใช้ยาวๆตัวนี้ตัวเดียว หรือจะขายต่ออนาคตก็ได้หากไม่ชอบ (งบเลยกว้างน่ะครับ เริ่มต้นตั้งแต่ 5,000 จนอาจจะไม่เกิน 3 หมื่นน่าจะกำลังดี ไม่แคร์เรื่องมือสองครับ)

เลยมาขอคำแนะนำครับ ว่าไปยังไงต่อดีครับ ผมใหม่มากครับกับกีต้าร์โปร่ง ขอบคุณครับ

Hinsor

• member
Re: ขอคำแนะนำกีต้าร์โปร่ง & เทียบกับกีต้าร์ไฟฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 08:22:04 »
Taylor 214ce  มือสองนั่นแหละครับ ตอบโจทย์แล้ว ยังไงหาโอกาสไปลองเล่นที่ร้านตัวแทนดูก่อนนะครับ

TOM1869

• member
Re: ขอคำแนะนำกีต้าร์โปร่ง & เทียบกับกีต้าร์ไฟฟ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 09:40:58 »
1. พี่ที่ ทั้งไฟฟ้าและโปร่ง เล่นตัวไหนมากกว่ากันครับ

-  เล่นโปร่งมากกว่าครับ

2. แนะนำโปร่งยี่ห้อและรุ่นอะไรดีครับ 

.......ลังเลว่า ซื้อแล้วจะไม่จบ  (งบกว้างตั้งแต่ 5,000 จนไม่เกิน 3 หมื่น)

- ไม่จบแน่ครับ ถ้ามีตัง  ถ้าไม่มีตังก็จบ

3. ไปยังไงต่อดีครับ

-  ไปร้านขายกีต้าร์ หาลองทั่วๆก่อนครับ
Line id: 081-8718003

fungi321

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 13:54:47 »
ผมว่าต้องตกผลึกในความคิดก่อนนะ ในคำถามที่1 มีบอกว่า "ระยะยาวกลัวซื้อมาแล้วก้อไม่ได้ใช้งานอีก" งั้นลองกีต้าร์เริ่มต้น ราคาไม่แพง แบรนด์ติดตลาด ตั้ง Action ดีๆ ก็พอไหวนะ ถ้ารู้ว่าชอบจริงๆ ค่อยไปต่อข้อ (2) (3)...ถ้าไม่ชอบขายต่อ ก็ออกไว ขาดทุนก็ไม่มาก

THAWAT JAITHIANG

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 09:50:18 »
- เอาไว้ใช้ทำอะไร เล่นผ่อนคลายยามเย้น(เช่น ตัวผมเอง) ไว้ใช้เวลาไปเที่ยว ใช้ประกอบการเรียน ใช้ประกอบอาชีพ หรือแค่มีไว้เผื่อ

-เรื่องจบ ตราบใดที่ยังมีลมหายใจและหาเงินได้ ก็ไม่มีวันจบหรอก แต่เปนไปได้ที่บางช่วงของชีวิตอาจจะไม่ได้สนใจมัน ผม ไม่มีกีต้าร์เปนของตัวเองตั้งแต่เรียนจบ มันพังตอนย้ายที่อยู่เพื่อไปทำงานจะซื้อจะซื้ออยู่หลายที จนผ่านมาเกือบจะยี่สิบปีราวสี่ปีที่แล้วจึงหันมาหามันอีกที จากตัวละหมื่นตัวเดียว ตอนนี้เปนตัวละสิบหมื่นหลายตัว

ขออณุญาตตั้งคำถามให้ท่านหาคำตอบ และนำประสบการณส่วนตนมาบอกเล่าเอาไว้ปรับใช้ ครับ

h5555

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 03:42:30 »
เพิ่มโปร่งไฟฟ้าด้วยดีไหมครับ? จะได้เพิ่มอารมณ์โปร่งไฟฟ้าเข้าไปอีกในตัวเดียวกัน  เพียงแต่ต้องเลือกโปร่งอคูสติคที่มีเสียงเปล่าดีและเมื่อใช้ภาคไฟฟ้าเสียงก็ต้องดีด้วย  ถ้าจะเล่นเทเลอร์ก็น่าเริ่มที่รุ่น314หรือ314ceมือสองก็ดีครับ อาจจะเกินงบไปนิด