Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสายกีต้าร์ครับ  (อ่าน 1510 ครั้ง)

thmook60

• member
สอบถามเรื่องสายกีต้าร์ครับ
« เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 20:29:53 »
อยากหาสายใหม่ให้กับ Blueridge ​163A ครับ ไม่ทราบว่าน้าๆมีความเห็นว่ายังไงครับ

samaklen

• member
Re: สอบถามเรื่องสายกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 09:28:40 »
ผมมีความเห็นว่า ควรเปลี่ยนสายชนิดและยี่ห้อต่าง ๆ ไปจนเจอเสียงที่ชอบครับ
ความสนุกของเครื่องสายอยู่ตรงนี้ด้วยครับ
ในขณะที่เครื่องดนตรีประเภทอื่น เช่นเครื่องเป่า เล่นซนแบบนี้ไม่ได้
แต่พึงระวัง สายบางแบบ อาจจะทำให้ intonation ไม่เป๊ะก็ได้ ต้องดูคำแนะนำของผู้ผลิตกีตาร์ด้วยครับในกรณีนี้

THAWAT JAITHIANG

• member
Re: สอบถามเรื่องสายกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 10:34:27 »
เหนด้วยกับคุณ samaklen ครับ คือถ้าแบบไม่เคลือบเดือนหนึ่งก็เปนสนิม แบบเคลือบก็ราวสามเดือน มันก็ขึ้นสนิมต้องเปลี่ยน ลองไปเรื่อยๆครับ เพราะแต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกัน อย่างผมก็ลองมาแล้ว 5 ยี่ห้อ 10 รุ่น จนตอนนี้ ก็เหลืออยู่แค่ 2 ยี่ห้อ 3 รุ่น ที่ชอบ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 12:12:31 »
ผมใช้ มาหลายยี่ห้อ มาจบที่ DAD EXP  กับ Elixir  2 แถม 1 ครับ  รุ่น ปกติซื้อไม่ไหว
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 14:28:13 »
อยากหาสายใหม่ให้กับ Blueridge ​163A ครับ ไม่ทราบว่าน้าๆมีความเห็นว่ายังไงครับ

ไม่มีความเห็นเพราะไม่ทราบว่าตอนนี้คุณใช้สายยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ขนาดเท่าไหร่และชอบหรือไม่ชอบมันตรงไหนครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 16:28:59 »

จากคำถาม ที่ตั้งมา ... สายกีตาร์ แต่ละแบรนด์  แต่ละรุ่น  แต่ละขนาด  จะมีคาแรกเตอร์ทางด้านเสียง เป็นจุดเด่นของตัวเอง

ถ้าไม่ได้เล่นเฉพาะทาง  ไม่ได้คำนึงถึงเสียงที่ต้องการ เพื่อตอบโจทย์ในการเล่น ในสไตล์ของตัวเอง

แค่ดีดให้มันดัง  หรือ ตีคอร์ดร้องเพลงสนุก ๆ  สายแบรนด์ไหน รุ่นไหน ราคาเท่าไร ก็ซื้อใส่เล่นได้ทั้งหมด

แต่ถ้าต้องการสายกีตาร์ ที่ให้เสียงเหมาะกับ สไตล์การเล่นของตัวเราเอง 

ก็ต้องเลือกสายกีตาร์ ที่ให้เสียงตรงกับสไตล์การเล่นกีตาร์  ไม่ใช่เลือกตามความเห็นของคนอื่น ๆ

ที่อาจไม่ได้เล่นกีตาร์ ในแนวทางเดียวกับเรา  แม้กระทั่งราคาของสายกีตาร์ ที่แพง  ก็ไม่ได้ตอบโจทย์

ว่า หากเราเลือกซื้อมาใช้ แล้วจะต้องได้ดีอย่างที่ คนอื่น ๆ ใช้งาน หรือแนะนำมา

ยกตัวอย่าง เช่น ในการเล่นกีตาร์ ในแนว Finger Picking Style  และสมมุติ ว่า จะเลือกสายกีตาร์ แบรนด์ Elixir

หากผู้เล่น ชอบในแนวเพลงสนุกสนาน เร็ว ๆ กระชับ ๆ ก็ควรเลือกสายกีตาร์ Elixir ที่เป็น Nano Web Phosphor Bronze Light

แต่หากผู้เล่น ชอบในแนวเพลงช้า ๆ ฟังนุ่มนวล อบอุ่น โรแมนติค  ก็ควรเลือกสายกีตาร์ Elixir ที่เป็น Poly Web warm

จะเห็นได้ว่า แม้จะเป็นสายกีตาร์ แบรนด์เดียวกัน เรายังต้องเลือกชนิด ให้ตรง และเหมาะกับ สไตล์การเล่นของตัวเอง

ดังนั้น ควรตอบคำถามตัวเองให้ได้ชัดเจนก่อน ว่า เราเล่นกีตาร์ ในสไตล์ใด ? แล้วค่อยไปเลือกหาซื้อ สายกีตาร์ ได้ถูกทาง

หากจะถามความเห็นที่แตกต่าง ก็ควร ถามกับคนที่เล่นกีตาร์ ในแนวทางเดียวกับตัวเรา  ถึงจะได้ข้อมูลที่ใกล้เคียงมากที่สุด

และสายกีตาร์ ส่วนใหญ่ จะมีอายุขัยในการใช้งาน ที่ให้เสียงนิ่ง และให้ความเพี้ยนที่ยอมรับได้ ไม่เกิน 2 เดือน

หลังจากระยะเวลาดังกล่าว  แม้สายกีตาร์ จะดูเหมือนยังใหม่  ยังไม่ขาด สภาพโดยรวมยังดี

แต่คุณภาพเสียงที่ตรง  ก็จะมีความเพี้ยนเสียงมากขึ้น  ซึ่งความเพี้ยนดังกล่าว หากเรายอมรับได้ ก็ไม่มีปัญหา

แต่สำหรับคนที่ฟังเราเล่นกีตาร์ อาจจะมีความอึดอัด ที่ฟังแล้วไม่ไพเราะ ที่มีบางเสียงเพี้ยนไป ฟังแปร่ง ๆ หู

เหมือนไม่ได้ตั้งสายกีตาร์ ให้ตรงมาตรฐาน ก่อนที่จะเล่น  ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าเสียดาย กับผลงานที่เราอุตส่าห์ร้องเพลง และเล่นกีตาร์

ที่เราอาจเล่นได้ดีมาก ๆ ในวันนั้น  แต่ต้องมาเหมือน ตกม้าตาย  ที่กีตาร์ สายเพี้ยนกระจาย ก็เป็นได้

Finger Picking Style

thmook60

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 09:34:25 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ :)