Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกีต้าร์ 12 สายครับ  (อ่าน 1592 ครั้ง)

pondozzy

• member
สอบถามเรื่องกีต้าร์ 12 สายครับ
« เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 19:37:12 »
พอดีผมสนใจกีต้าร์ 12 สาย มาก แต่ว่ามีงบแค่ 4000-5000 บาท

เท่าที่ดูมีอยู่ 2 ตัว คือ Paramount J112C กับ Clevan D20/12

อยากทราบว่า 2 ตัวนี้มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ

และมียี่ห้ออื่นแนะนำมั้ยครับ ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
Re: สอบถามเรื่องกีต้าร์ 12 สายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 22:40:29 »
เป็นคำถามที่ตอบยากครับเพราะกีตาร์ 12 สายราคาสี่ห้าพันบาทนี่ผมยังไม่เคยเจอตัวที่เล่นใด้สบายมือเลยแม้แต่ตัวเดียว เหตุผลน่าจะเป็นเพราะ

1. กีตาร์ 12 สายขายยากมากเพราะไม่มีคนเล่น พวกราคาประหยัดที่วางอยู่ตามร้านส่วนใหญ่วางใว้จนสายเป็นสนิมแล้ว

2. สายเป็นสนิมยังพอทนแต่กีตาร์ 12 สายนี่แรงดึงของสายมันเกินร้อยกิโลดังนั้นเขาก็เลยไม่ยอมขึ้นสายใว้เพราะกลัวคอยกทำให้เราหมดโอกาสจะลองใด้

3. ถ้าซื้อมาก็ต้องเปลี่ยนสายมาใช้สายเคลือบชุดละ 900+ บาทจะใด้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆแต่เปลี่ยนสายไม่กี่ครั้งก็แพงกว่าตัวกีตาร์แล้วครับ

กีตาร์ 12 สายออกแบบให้เล่นใด้สบายยากกว่า 6 สายเยอะ เรื่องเสียงไม่ใช่ประเด็นแต่เรื่องคอและการวางตำแหน่งของสายนี่พวกกีตาร์โนเนมมักวางกันชุ่ยๆ ลองดูจากสองรุ่นที่คุณสนใจเป็นตัวอย่างครับ

ดูจากรูปแล้วผมว่าช่องว่างระหว่าง main กับ octave string ของ Clevan วางห่างเกินไป (ของ Paramount กำลังดี) ส่วนความกว้างของ nut Paramount แคบเกินไป (ไม่ควรต่ำกว่า 47.5 มม.) ถ้าให้ผมเลือกระหว่างสองรุ่นนี้ผมเลือก Clevan เพราะเรื่องช่องว่างเราแก้ใด้โดยเปลี่ยน nut แต่เรื่องความกว้างของคอนี่แก้ไม่ใด้

ที่ว่ามานี่เดาๆล้วนๆ คงต้องรอคนที่ไปลองของจริงมาวิจารณ์ครับ