Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ acoustic สามารถต่อกีต้าร์ไฟฟ้าพร้อมเอฟเฟคเล่นได้ไหมครับ มันจะมีผลเสียอะไร  (อ่าน 2291 ครั้ง)

pertrucci

• member
พอดีมีเหตุต้องไปเล่นนอกสถานที่ อาจต้องใช้ทั้งโปร่งและไฟฟ้า แต่อยากขนแอมป์ไปแค่ตัวเดียว ไม่ทราบว่า แอมป์ acoustic มันพอจะเอามาเล่นกับกีต้าร์ไฟฟ้าต่อเอฟเฟคเสียงแตกแค่ตัวเดียวได้ไหมครับ

กลัวมันจะมีผลเสียอะไรกับดอกลำโพงหรือเปล่า ขอบคุณครับ

ปล. เป็นแอมป์ Roland AC-60 ครับ

mai_911

• member
ถ้าไม่แตกหนักมากก็ไม่เป็นไรครับ

กฤษณ์

• member
เสียง distortion และ overdrive ถ้าเล่นดังมากอาจจะไป overload voice coil ของลำโพง tweeter จนไหม้และขาดใด้ครับ แอมป์กีตาร์ไฟฟ้าไม่มีปัญหานี้เพราะมันไม่มีลำโพง tweeter

ผมตอบแบบทั่วไปนะครับเพราะถ้าแอมป์กีตาร์โปร่งของใครมี tweeter ก็อย่าเปิดดังมากถ้าเล่นเสียงแตก แอมป์ที่ไม่มี tweeter เท่าที่ผมทราบมีดังนี้ครับ

Roland AC33, AC40, AC60
AER ทุกรุ่น
Fender Acoustic 100, Acoustic 200

pertrucci

• member
ถ้าไม่แตกหนักมากก็ไม่เป็นไรครับ
เสียง distortion และ overdrive ถ้าเล่นดังมากอาจจะไป overload voice coil ของลำโพง tweeter จนไหม้และขาดใด้ครับ แอมป์กีตาร์ไฟฟ้าไม่มีปัญหานี้เพราะมันไม่มีลำโพง tweeter

ผมตอบแบบทั่วไปนะครับเพราะถ้าแอมป์กีตาร์โปร่งของใครมี tweeter ก็อย่าเปิดดังมากถ้าเล่นเสียงแตก แอมป์ที่ไม่มี tweeter เท่าที่ผมทราบมีดังนี้ครับ

AER ทุกรุ่น
Fender Acoustic 100, Acoustic 200
ขอบคุณน้าทั้ง 2 ท่าน ครับ

Evie

• member

AER ทุกรุ่น

tweeter มันคืออะไรครับน้า

TOM1869

• member
ลำโพงให้เสียงแหลม ตัวเล็กๆ ครับ  ตอนมีร้าน diy  ที่ อุดร ประกอบแอมป์ ใช้ได้ ทั้งกีต้าร์ โปร่งและไฟฟ้าครับ
Line id: 081-8718003

radhanasiri

• member
ผมใช้ Fender Acoustasonic 150
มี FX ทั้งแบบ Acoustic และ Electric
เสียงหวานดีแต่เนื้อเสียงค่อนไปทางบางและแหลมมาเยอะ

ถ้าเปิด FX British/Tweed/Blackface  ต้องลด Vol เหลือไม่เกิน 10 นาฬิกา
เพราะถ้าเกินไปทาง 11 นาฬิกา(นอกจากดังหูแตกแล้ว)เสียงจะอื้อๆนิด
แต่ภาค Acoustic เปิดได้หมด Vol ก็ยังชัดดีครับ (แค่เสียงติดไปทางไฟฟ้ามากหน่อย)

สรุปคืออัดภาคไฟฟ้าไม่ได้ครับ 
เหมือนจะไปได้ทุกทาง แต่ก็ไปไม่สุดสักทาง :)  555 

กฤษณ์

• member

tweeter มันคืออะไรครับน้า

Tweeter คิอลำโพงที่ขับเฉพาะเสียงแหลมจาก 3K - 20K Hz. (โดยประมาณ)
Midrange คือลำโพงขับเสียงกลาง
Woofer คือลำโพงขับเสียงต่ำ
Subwoofer คือลำโพงขับเสียงต่ำมาก (น้อยกว่า 150 Hz.)

ตู้ลำโพงไฮไฟอาจใช้ลำโพง full range ขนาดเล็กหลายตัวรวมกันอย่างเช่นระบบของลำโพง Bose หรืออาจใช้ลำโพงสองทางหรือสามทางก็ใด้ ถ้าเป็นแอมป์กีตาร์ไฟฟ้านั้นตู้ลำโพงจะต้องสร้างความถี่ใด้ประมาณ 82-5,000 Hz. เพื่อขยายเสียงของกีตาร์อย่างเดียวแต่แอมป์ acoustic นั้นลำโพงจะต้องสร้างความถี่ใด้อย่างสม่ำเสมอถึง 8,000 Hz. เพื่อขยายเสียงคนร้องจากไมโครโฟนด้วย

การสร้างความถี่สูงถึง 8,000 Hz. นั้นทำใด้สบายมากถ้าใช้ลำโพง tweeter แต่ลำโพง tweeter ตัวมันเล็กและลวดที่ใช้พัน voice coil ก็มีขนาดเล็กมาก ถ้าเจอสัญญาณโหดๆจากการที่แอมป์ clip หรือใช้ effect ที่เลียนแบบการคลิปก็สามารถทำให้ voice coil ไหม้ใด้ถ้าเปิดดังมาก เพื่อตัดปัญหานี้ผู้ผลิตส่วนใหญ่จึงไม่ใช้ tweeter กับแอมป์ที่มีลำโพงขนาดเล็กกว่า 6" เพราะลำโพงตัวเล็กมันสามารถตอบสนองใด้ถึง 8,000 Hz. อยู่แล้ว (โดยใช้ EQ ในภาค preamp)

ถ้าแอมป์ใช้ลำโพงขนาด 8" อย่างยี่ห้อ AER เขาก็ใช้กรวยขนาดเล็ก (Whizzer cone) แปะใว้หน้ากรวยปกติเพื่อช่วยในการขยายเสียงแหลมโดยไม่ต้องใช้ tweeter

แอมป์ acoustic ที่ใช้ลำโพง full range จะไม่มีปัญหาเรื่อง voice coil ไหม้ถ้าเอาไปใช้กับกีตาร์ไฟฟ้า + effect ส่วนแอมป์ที่ออกแบบมาให้ใช้กับกีตาร์ไฟฟ้าและกีตาร์โปร่งก็มีกจะมีฟิวส์หรือสวิทช์ตัดการทำงานของ tweeter เพื่อไม่ให้มันไหม้ครับ

ถ้าจะเอาแอมป์ที่มี tweeter ไปใช้กับเอฟเฟ็กพวก overdrive หรือ distortion ก็ใช้ใด้แต่อย่าเปิดดังมากนะครับ