Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: morris w20 สองตัวนี้ต่างกันตรงไหนบ้างครับ  (อ่าน 1887 ครั้ง)

view smith

• member

มีคนรู้จักจะขายให้คือตัวด้านซ้าย ที่คอมีไบดิ้งสีขาว แต่ผมลองมาหาในเน็ทมีทั้งแบบมีไบดิ้ง และไม่มีไบดิ้ง และไม้หน้าก็คนละสี ผมไม่รู้ว่าไม้ต่างชนิด หรือเพราะการเก็บรักษาที่ต่างกันครับ หรือจริง ๆ แล้วไม้มันต่างกันจริง ขอบคุณครับผม  :)

รูปนำจากในเน็ทมาตัดรวมกัน ขออภัยเจ้าของภาพเผื่อผ่านมาเจอด้วยนะครับ

fungi321

• member
Re: morris w20 สองตัวนี้ต่างกันตรงไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 20:29:13 »
ตัวซ้ายป้ายกลม จะเป็นรุ่นใหม่กว่า
ตัวขวาป้ายเหลี่ยม รุ่นเก่า วัสดุและเกรดไม้ดีจะกว่า

คร่าวๆนะครับเท่าที่พอรู้

view smith

• member
Re: morris w20 สองตัวนี้ต่างกันตรงไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 23:56:28 »
ขอบคุณมากครับน้า  ;D  ผมกำลังหัดเริ่มเล่นเป็นเพลงได้นิดหน่อยแล้วครับ กำลังหากีต้าร์ใหม่แทนตัวเก่า 36 นิ้ว เลยว่าจะหาทรง D ไซส์มาตรฐานมาฝึกแทนครับ (มีแผนว่าจะหา om เพิ่มในทีหลัง ทีแรกกะจะเอา om ก่อน) 

fungi321

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 10:14:59 »
ในราคาใกล้เคียงกันยังมี yanmaha ป้ายสี ตระกูล FG ให้เลือกอีกหลายรุ่นเลยครับ แต่กีต้าร์มือสองควรจะดูให้ดีๆ ดูให้ละเอียด การเลือกดูศึกษาจากกระทู้เก่าๆในนี้ได้ครับ มีน้าๆใจดีตอบไว้เยอะเลยครับ