Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช่ Boss me 80 เล่นกับกีตาร์อคูสติกบ้างไหม  (อ่าน 1208 ครั้ง)

Norman

• member
เวลาออนสเต็จนี้จะหอนไหมครับ

TOM1869

• member
Re: มีใครเคยใช่ Boss me 80 เล่นกับกีตาร์อคูสติกบ้างไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 20:12:43 »
Onstage  เวที ใหญ่หรือเปล่า ครับ  มีกีต้าร์ เบส ไฟฟ้า กลองด้วยหรือเปล่า
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
Re: มีใครเคยใช่ Boss me 80 เล่นกับกีตาร์อคูสติกบ้างไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 20:20:50 »
ทำไมมันถึงจะหอนครับ มันก็เป็นแค่ multi-effect ตัวหนึ่ง

Norman

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 21:18:45 »
ผมลองหาในเว็บดูแล้ว ผมคนบอกว่าถ้าใช่พวกเอฟเฟคมันจะหอนครับ

ผมเล่นตามร้านกับเพื่อนสองคนครับ(กีตาร์สองตัวบวกร้อง) มันจะคุมยากกว่า เอฟเฟคอคูสติกมากไหมครับ

ผมเป็นมือใหม่ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 22:51:58 »
อาการ "หอน" หรือ "Acoustic Feedback" นั้นเกิดจาก loop ของสัญญาณตามรูปครับ

สัญญาณไฟฟ้าจากกีตาร์โปร่งไฟฟ้าจะถูกขยายโดยแอมป์ สัญญาณเสียงก็ถูกเปลี่ยนเป็นสัญญาณไฟฟ้าโดยไมโครโฟนและถูกขยายโดยแอมป์ ลำโพงนั้นเปลี่ยนสัญญาณไฟฟ้าจากแอมป์เป็นสัญญาณเสียงที่ดังมากกลับไปที่กีตาร์ทำให้กีตาร์สั่นจนเกิดอาการหอนหรือ feedback ขึ้น

การป้องกัน feedback ของกีตาร์โปร่งนั้นทำใด้โดยการจัดลำโพงไม่ให้อยู่ใกล้กีตาร์และการอุดรู sound hole ส่วน effect นั้นคือตัวแปรสัญญาณซึ่งตามความจริงแล้ว effect กีตาร์โปร่งไม่มีในโลกเพราะสัญญาณที่ effect แปรใด้จะต้องเป็นสัญญาณไฟฟ้าเท่านั้นไม่ใช่สัญญาณเสียง การแปรสัญญาณบางประเภทอย่างเช่นการเพิ่ม sustain หรือการ repeat สัญญาณ (reverb, delay, chorus, compressor, overdrive, etcs.) ก็ทำให้มีโอกาสเกิด feedback เพิ่มขึ้นเพราะสัญญาณมันยาวขี้นแต่มันไม่ใข่ปัจจัยหลักครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 11:15:13 »
ตามน้ากฤษณ์ครับ