Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอุปกรณ์พ่วงกับ pickup passive ทีครับ  (อ่าน 1511 ครั้ง)

punnarat

• member
แนะนำอุปกรณ์พ่วงกับ pickup passive ทีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 02:37:40 »
คือผมซื้อ pickup passive แบบคาดมาแต่ไม่มีตู้แอมป์มีโอกาฟสได้เล่นร้านต่อเข้ากับชุดPA ปรากฏว่าเสียงมันเบาครับ เร่งเกนที่มิกซ์เกือบจะสุดจะก็ยังไม่เพียงพอ เลยจะถามพี่ๆว่ามี DI หรือ ปรีแอมป์ตัวไหน
จะมาช่วยขับสัญญาณและเป็นอีคิวให้ด้วยครับ หรือมีอุปกรณ์อื่นๆอะไรแนะนำบ้างครับ ผมเล็ง beringerh AD 21 ไว้ พี่คนไหนเคยใช้บ้างมันเหมาะไหมครับขอคำแนะนำด้วยครับผม

mai_911

• member
Re: แนะนำอุปกรณ์พ่วงกับ pickup passive ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 04:21:51 »
เหมาะสมครับ

TOM1869

• member
Re: แนะนำอุปกรณ์พ่วงกับ pickup passive ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 09:24:01 »
ผม ใช้  2  ค่าย คือ Fishman  และ  Lr.bagg

1. lr.bagg.para Di สัญญาณแรง ดุดัน แบบ takamine  ตัวเล็กกำลังดี ใส่ กล่องกีต้าร์ พกไปได้  ข้อเสีย ปุ่มมันเล็ก ไม่สะดวกในการปรับแต่ง เท่านั้น เอง  แต่ sound  ดีมาก  นักดนตรีนิยมกัน  มี  Di  มาด้วย   ขายไปแล้ว

2.Lr.bagg Venue  ตัวนี้ เยี่ยม มาก ปุ่มปรับครบ มี notch ลด feed back  เครื่องตั้งสาย  foot switch สำหรับ กด bost ให้  solo  กีต้าร์ถูกๆ  ออกแอมป์ เป็นเสียงกีต้าร์ แพงไปเลย  ราคาดุเดือด พอสมควร  และมี Di  เช่นกัน

free image hosting sites

3. Fishman TonedeQ  ตัวใหญ่ ลายไม้  เสียง แบบ fishman perfix  ไม่มี function  ตั่งสาย  มี Di  มี เอฟเฟ๊ค ให้เล่น  และปุ่ม  boost  เช่นกัน  ข้อเสีย  มันกล่องใหญ่หน่อย

4. Fishman platinum proEQ  สีเงินวาว  เสียงออกมาแบบกีต้ารติด pu  fishman platinum เลย  มีที่ตั้งสาย สัญญาณแรง มี  di  และที่ตั้งสาย  ราคาพอสมควร

5. Fishman Platinum Pro-EQ  เสียงเหมือน ตัวบน กล่องต่างกัน เป็น พลาสติก ดีตรงไฟไม่ดูด  มี DI  มาด้วย  เสียงหวานใส  แต่มันตัวใหญ่ หนัก เทอะทะ  ขายไป แล้ว

bb image upload

6. Fishman Pro EQ II  อีกตัว ราคาย่อมลงมา  เล็ก กระทัดรัด พกพาสะดวก เสียงดี ใช้ ขยายกีต้าร์ ติด PU แบบ Passive  ที่ไม่มี ภาค preamp  Bost แรงดี  แต่ไม่มี DI
อันนี้ แหละ ผมชอบเรียก External PU นั่นแหละ  เหมือน pre fishman ที่ติดข้างกีต้าร์ เลย    ขายไปแล้ว

เจ้ากล่องต่อพ่วงเหล่านี้ ทำหน้าที่ ขยายสัญญาณให้แรงขึ้น กีต้าร์ที่ติด Piezo หรือ ติด PU แบบคาด sound hole อย่างเดียว สัญญาณจะอ่อน กล่อง เหล่านี้ ช่วยได้  แต่ ข้อเสีย คือ มันจะมีสาย พะรุงพะรัง  ไม่เหมือนกีต้าร์ที่มี PU  active แบบใส่ถ่าน ต่อเข้าแอมป์ ทีเดียวก็เล่นได้เลย   External PU ที่มี DI มาด้วย คุณจะได้ใช้ประโยชน์มันเวลาเล่น เวทีที่มีเครื่องเสียงใหญ่ มิกซ์อยู่กลางสนาม ไกลๆ หากไม่มี DI มาช่วย Sound ที่จะออก  PA จะลำบากหน่อย แต่ เราก็ยังพอจะใช้ ไมค์จ่อได้ครับ

Line id: 081-8718003

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 10:50:23 »
ผม ใช้  2  ค่าย คือ Fishman  และ  Lr.bagg

1.para Di lr.bagg. สัญญาณแรง ดุดัน แบบ takamine  ตัวเล็กกำลังดี ใส่ กล่องกีต้าร์ พกไปได้  ข้อเสีย ปุ่มมันเล็ก ไม่สะดวกในการปรับแต่ง เท่านั้น เอง  แต่ sound  ดีมาก  นักดนตรีนิยมกัน  มี  Di  มาด้วย

2.Lr.bagg Venue  ตัวนี้ เยี่ยม มาก ปุ่มปรับครบ มี notch ลด feed back  เครื่องตั้งสาย  foot switch สำหรับ กด bost ให้  solo  กีต้าร์ถูกๆ  ออกแอมป์ เป็นเสียงกีต้าร์ แพงไปเลย  ราคาดุเดือด พอสมควร  และมี Di  เช่นกัน

3. Fishman TonedeQ  ตัวใหญ่ ลายไม้  เสียง แบบ fishman perfix  ไม่มี function  ตั่งสาย  มี Di  มี เอฟเฟ๊ค ให้เล่น  และปุ่ม  boost  เช่นกัน  ข้อเสีย  มันกล่องใหญ่หน่อย

4. Fishman platinum proEQ  สีเงินวาว  เสียงออกมาแบบกีต้ารติด pu  fishman platinum เลย  มีที่ตั้งสาย สัญญาณแรง มี  di  และที่ตั้งสาย  ราคาพอสมควร

มี DI มาด้วย คืออะไรครับ