Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับสายกีตาร์ D'Addario Nickel Bronze หรือ Martin Retro  (อ่าน 1843 ครั้ง)

Mod1961

• member
ถามน้าๆที่เคยใช้ สายกีตาร์ D'Addario Nickel Bronze หรือ Martin Retro สาย ของ 2 รุ่นนี้ เป็นสนิมง่ายมั้ยครับ(โดยเฉพาะสาย 1-2)

THAWAT JAITHIANG

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับสายกีตาร์ D'Addario Nickel Bronze หรือ Martin Retro
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 22:05:10 »
ยากกว่าสายไม่เคลือบของุ้งสองยี่ห้อ​พอสมควรครับ​

กฤษณ์

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับสายกีตาร์ D'Addario Nickel Bronze หรือ Martin Retro
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 23:44:50 »
สาย 1, 2 ยี่ห้อดังๆสมัยใหม่เขาเคลือบด้วย nickel, tin, brass หรือ silver ทุกยี่ห้อครับเรื่องสนิมนี่ผมไม่เห็นมาหลายปีแล้ว

Mod1961

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 06:30:02 »
ยากกว่าสายไม่เคลือบของุ้งสองยี่ห้อ​พอสมควรครับ​
ทั้ง 2 รุ่นนี้คือสายเคลือบหรอครับ

Mod1961

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 07:02:51 »
สาย 1, 2 ยี่ห้อดังๆสมัยใหม่เขาเคลือบด้วย nickel, tin, brass หรือ silver ทุกยี่ห้อครับเรื่องสนิมนี่ผมไม่เห็นมาหลายปีแล้ว
เท่ากับว่าปัจจุบันนี้ สายเคลือบ(Coat)กันสนิมกับไม่เคลือบ ก็จะไม่เป็นสนิมทั้งคู่ แล้วรุ่นที่บอกว่าเคลือบกันสนิม (ราคาแพงกว่ามาก) ทำไมต้องเคลือบครับ ตัวอย่างเช่น Elizir Phospher Bronze สายที่ไม่เคลือบ ก็ไม่เป็นสนิมอยู่แล้ว แล้วเค้าใช้อะไรเคลือบ เคลือบเพื่ออะไรครับ(ผมสับสนมากเลย) รบกวนน้ากฤษณ์ช่วยให้ความกระจ่างด้วย ผมจะได้ไม่ต้องไปจ่ายแพง (เสียงก็ดีกว่าด้วย)ขอบคุณมากครับผม

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 14:52:56 »
สำหรับสาย 1, 2 นั้นเขาไม่ใด้ "เคลือบ (coating)" แต่เขาใช้วิธี "ชุบ (plating)" ครับ

Elixir กับ D'Addario สาย 1, 2 ชุบ nickel (แต่ Elixir เรียกว่า "Anti-rust Coating") ซึ่งสายที่ไม่ใด้เคลือบและราคาถูกกว่าเป็นเท่าตัวก็ใช้วิธีขุบเหมือนกัน 100%
ความแตกต่างระหว่างสายเคลือบและไม่เคลือบคือการ coat เปลือกของสาย 3, 4, 5, 6 เพื่อไม่ให้ฝุ่น ผงและคราบขี้ไคลลงไปอุดในร่องซึ่งทำให้เสียงทึบครับ

Mod1961

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 16:09:17 »
สำหรับสาย 1, 2 นั้นเขาไม่ใด้ "เคลือบ (coating)" แต่เขาใช้วิธี "ชุบ (plating)" ครับ

Elixir กับ D'Addario สาย 1, 2 ชุบ nickel (แต่ Elixir เรียกว่า "Anti-rust Coating") ซึ่งสายที่ไม่ใด้เคลือบและราคาถูกกว่าเป็นเท่าตัวก็ใช้วิธีขุบเหมือนกัน 100%
ความแตกต่างระหว่างสายเคลือบและไม่เคลือบคือการ coat เปลือกของสาย 3, 4, 5, 6 เพื่อไม่ให้ฝุ่น ผงและคราบขี้ไคลลงไปอุดในร่องซึ่งทำให้เสียงทึบครับ

น้ากฤษณ์อธิบายได้ชัดเจนมากครับ ผมว่าผลพลอยได้อีกอย่างจากการCoating (สำหรับตัวผมนะ)คือชอบที่สายมันลื่นและไม่ค่อยกินเล็บเท่าไหร่ ขอบคุณน้ากฤษณ์มากๆครับผม