Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ข้างมีผลต่อเสียงมั้ยครับ  (อ่าน 1816 ครั้ง)

sodiax

• member
ไม้ข้างมีผลต่อเสียงมั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 22:23:40 »
เคยได้ยินมาว่า เสียงกีต้ารจะเป็นยังไงให้เสียงยังไงอยู่ที่ไม้หน้า และไม้หลัง ยังสงสัยไม้ด้างข้างมีผลต่อเสียงมั้ยครับ ยกตัวอย่าง takamine รุ่นสูงบางรุ่น ไม้หน้า หลังเป็น solid แต่ไม้ข้างเป็น laminate แล้วบางทีกีต้ารบางตัวเจาะไม้ข้างเพื่อให้เสียงออกก็มี หรือเจาะเพื่อใส่ปรีแอมป์

mai_911

• member
Re: ไม้ข้างมีผลต่อเสียงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 11:08:15 »
จริงๆมันก็มีครับ แต่เราฟังรวมๆแล้วชอบก็โอเคแล้ว

กฤษณ์

• member
Re: ไม้ข้างมีผลต่อเสียงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 00:38:23 »
เรื่องไม้ข้างมีผลต่อเสียงหรือเปล่านี่พวกกูรูหูทองเขาถกเถียงกันมาหลายสิบปีแล้ว ดังนั้นเมื่อปี 2004 ทาง Takamine USA ก็เลยสั่งให้โรงงานที่ญี่ปุ่นผลิตกีตาร์ที่หน้าตาเหมือนกัน 100% ออกมา 4 ชุด ชุดละสามตัว ตัวแรกเป็น solid top ตัวที่สองเป็น solid top + solid back ตัวที่สามเป็น all solid 

พอใด้กีตาร์มาแล้วเขาก็เชิญบรรดากูรูหูทองมาสี่กลุ่มเพื่อลองเสียงกีตาร์ ผลลัพท์ออกมาก็คือ

1. ผู้เล่นทุกคนทายถูกว่าตัวไหนเป็น solid top ส่วนผู้ฟังประมาณครึ่งหนึ่งก็ทายถูกเหมือนกัน

2. ไม่มีใครแยกแยะออกระหว่างตัว solid back กับ all solid ทั้งคนเล่นและคนฟัง

ตั้งแต่ปี 2005 Takamine รุ่นใหม่ๆจึงมักใช้ solid back แต่ใช้ laminated side เพราะมันแข็งแรงกว่า ดัดขึ้นรูปง่ายกว่าและมี dimensional stability เมื่ออุณภูมิและความชื้นเปลี่ยนแปลงดีกว่าไม้ solid

การใช้ไม้หลัง solid ปนกับไม้ข้าง laminate นั้นถ้าตัวไม้ไม่มีลวดลายอย่างไม้ sapele หรือ mahogany ก็ไม่ใช่ปัญหาแต่ถ้าเป็นไม้ที่มีลวดลายจัดอย่าง rosewood หรือ flame maple นี่ทำไม่ใด้ถ้าไม้ไม่ใด้มาจากแผ่นเดียวกันเพราะลายมันจะไม่เหมือนกัน Takamine นั้นมีโรงเลื่อยของตัวเองและทำไม้ laminate เองก็เลยทำ solid back + laminated side ที่ลายเหมือนกันใด้สบายมากครับ

ลองทายดูครับว่าทำไมคนเล่นถึงแยกแยะออกระหว่างกีตาร์ไม้หลัง solid กับ laminate

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 07:26:08 »
ขอเดา ว่ามันสั่นสะเทือนมาถึงพุงครับ
Line id: 081-8718003

fungi321

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 10:01:20 »
ถ้ามีของรางวัลจะสนุกเลยครับน้า ขอเดาเล่นๆครับ ถ้ามีภาคไฟฟ้า Takamine เสียงที่เราเสียบออกแอมป์ ตัวที่เป็น Top Solid โอกาศจะมีเสียง feedback น้อยกว่าอีก 2 ตัวครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 13:36:19 »
พุงกระเพื่อมอีกเสียงครับ  ไม่เกี่ยวกับเสียงที่ออกมา

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 16:10:49 »
"พุงกระเพื่อม" คือคำตอบที่ถูกต้องครับ

ไม้ solid นั้นสั่นมากกว่าไม้ laminate ดังนั้นกีตาร์ที่มีไม้ solid เป็นส่วนประกอบน้อยกว่าจึงมี feedback น้อยกว่าตามธรรมชาติแต่ก็ไม่ใด้หมายความว่าเสียงมันจะต้องเป็นรองเสมอไป เรื่องนี้ถ้ามีใครตั้งกระทู้ขึ้นมาคงจะเถียงกันสนุกไปเลย

กีตาร์ Takamine รุ่นที่ศิลปินดังๆใช้นั้นส่วนใหญ่เป็นแค่ solid top ครับ

บางคนใช่แค่ Takamine solid top ผลิตในจีนก็ดังใด้

Error 404 (Not Found)!!1

fungi321

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 16:40:47 »
กีต้าร์มันช่างลึกซึ้งจริงๆ มีอะไรให้ศึกษาได้เรื่อยๆ ทำให้สนุกและไม่รู้สึกเบื่อเลยครับ

sodiax

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 18:41:58 »
ขอบคุณ คุณกฤษณ์ มากๆครับ สุดยอดจริงๆ ความรู้แน่นๆ