Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เริมหัดเล่น  (อ่าน 1798 ครั้ง)

redeye01

• member
เริมหัดเล่น
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 08:21:57 »
สวัสดีครับ ผมมีเรื่องอยากจะถามซะหน่อยครับ คือว่า
ตอนนี้ผมพึ่งจะเริมหัดเล่นกีต้าร์มาได้ซะพักแล้วครับ
สิงที่รู้สึกตอนนี้เลยคือ เจ็บนิ้วมากครับ แต่นั้นไม่ใช้
ปัญหาเพราะเพื่อนๆที่เคยหัดเล่นมาก่อนบอกว่าเป็นกัน
ทุกคน แต่ปัญหาจริงๆคือผมควรจะฝึกเล่นยังไงดีครับ
ตอนนี้ผมรู้สึกว่า อยากเล่นให้ได้ดีกว่านี้ ต้อวฝึกอย่าง
ไงดีครับ ขอเป็นแนวทางหน่อยครับ ขอบคุณครับ

samaklen

• member
Re: เริมหัดเล่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 09:10:47 »
เจ็บนิ้ว ต้องดูว่าสาเหตุมาจากอะไร
1. กีตาร์ปรับตั้งแอคชั่นไม่ถูกต้อง เล่นยาก จึงเจ็บนิ้ว หรือกีตาร์ไม่สมประกอบ
2. นิ้วยังไม่คุ้นกับการเล่นกีตาร์ ต้องใช้เวลาในการฝึก เมื่อเจ็บควรพัก ไม่หักโหมเกินไป
3. วางมือไม่ถูกวิธี หรือ ฝึกไม่ถูกต้อง

ลองดูครับ ว่าเป็นสาเหตุใด แล้วค่อย ๆ แก้ไข

redeye01

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 09:13:00 »
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ จะลองเอาไปแก้ไขครับ

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 09:51:06 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ
classical guitarist