Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีความสงสัยเรื่อง logo yamaha FG  (อ่าน 1666 ครั้ง)

guitarman

• member
    • http://www.facebook.com/guitarman.samesame
มีความสงสัยเรื่อง logo yamaha FG
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 12:51:41 »
สอบถามน้าๆครับ ผมอยากรู้ว่าโลโก้ยามาฮ่าที่ผลิตที่เจแปน รุ่นเดียวกันทำไมมี 2 โลโก้ ผมเจอมากับตัวคือ yamaha fg150 red lable ตัวหนึ่งโลโก้ตรงหัวเป็นตัวหนังสือ YAMAHA  อีกตัวเป็น LOGO  มีความเเตกต่างกันไหมครับ คือไม่รู้จริงๆอะครับ เเล้วตัวไหนเสียงดีเเละน่าสะสมครับ พอดีอยากหามาไว้เก็บสักตัวครับ

ขอบคุณครับ
ซ้อม.เเล้วก็ซ้อม

TOM1869

• member
Re: มีความสงสัยเรื่อง logo yamaha FG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 12:59:27 »
 ทั้ง 2 logo  หากได้ตัวสภาพดี คอไม่ยกก็น่าเก็บสะสมทั้งคู่ครับ  เสียงดีทั้งคู่ครับ
Line id: 081-8718003

guitarman

• member
    • http://www.facebook.com/guitarman.samesame
Re: มีความสงสัยเรื่อง logo yamaha FG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 16:06:09 »
ทั้ง 2 logo  หากได้ตัวสภาพดี คอไม่ยกก็น่าเก็บสะสมทั้งคู่ครับ  เสียงดีทั้งคู่ครับ
ขอบคุณกูรูตัวจิงครับ  ราคากลางประมาณเท่าไรครับ
ซ้อม.เเล้วก็ซ้อม

fungi321

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 22:57:01 »
เพิ่งอ่านจากน้าที่ลงขายในบอร์ด เลยเอามาบอกต่อนะครับ ตัวที่เป็นโลโก้วงกลม คือขายในญี่ปุ่นครับ ส่วนตัวที่เป็นตัวอักษร Yamaha คือตัวที่ส่งออกไปขายที่อเมริกา ต้องพิมพ์ตามกฎหมายของอเมริกาครับ และยังต้องระบุ Made in japan อีกด้วย โดยทำเฉพาะบางรุ่นครับ บางรุ่นขายในญี่ปุ่นเท่านั้นไม่ได้ส่งออกทุกรุ่น

ถ้าผิดพลาดขอทางท่านกูรูช่วยไขความกระจ่างด้วยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 11:58:53 »
เพิ่งอ่านจากน้าที่ลงขายในบอร์ด เลยเอามาบอกต่อนะครับ ตัวที่เป็นโลโก้วงกลม คือขายในญี่ปุ่นครับ ส่วนตัวที่เป็นตัวอักษร Yamaha คือตัวที่ส่งออกไปขายที่อเมริกา ต้องพิมพ์ตามกฎหมายของอเมริกาครับ และยังต้องระบุ Made in japan อีกด้วย โดยทำเฉพาะบางรุ่นครับ บางรุ่นขายในญี่ปุ่นเท่านั้นไม่ได้ส่งออกทุกรุ่น

ถ้าผิดพลาดขอทางท่านกูรูช่วยไขความกระจ่างด้วยครับ

ขอแบ่งเป็นสองหัวข้อนะครับ

1.เรื่องจริง...ในยุค '70s นั้นมีสินค้าราคาถูกจากญี่ปุ่นเข้ามาขายในอเมริกามากมายโดยไม่มีการระบุว่าผลิตที่ไหน ดังนั้นทางอเมริกาจึงออกกฏหมายมาว่าสินค้าที่ไม่ใด้ทำในอเมริกาจะต้องระบุแหล่งผลิตให้ชัดเจนบนตัวสินค้า จากสมัยนั้นจนถึงปัจจุบันกีตาร์ญี่ปุ่นก็เลยเอาสติกเกอร์ "Made in ...." แปะใว้ตรงด้านหลัง headstock ซึ่งคนซื้อสามารถแกะทิ้งใด้อย่างง่ายดาย

2.เรื่องไม่จริง...ไม่เคยมีกฏหมายฉบับไหนที่บังคับให้ผู้ผลิตต้องพิมพ์ยี่ห้อเป็นตัวหนังสือบน headstock แต่ที่ Yamaha เปลี่ยนโลโก้ไปมาระหว่างตัวอักษรและโลโก้ส้อมเสียงนั้นเป็นเรื่องของการตลาดล้วนๆครับ Yamaha FG ที่ผลิตในไต้หวันเพื่อส่งออกนั้นเริ่มต้นด้วยการใช้ตัวอักษรก่อนนะครับ