Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความต่างครับ  (อ่าน 1127 ครั้ง)

redeye01

• member
ความต่างครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 08:35:33 »
สวสัดีครับ วันนี้มีเรื่องอยากจะถามเพื่อเป็นความรู้ครับ
คือว่าผมไม่ทราบว่าความต่าง ระหว่าง อคูสติกกีต้าร์
กับ กีต้าร์คราสสิก กับ กีต้าร์โปร่ง มีความต่างกันยังไง
ครับ แต่กต่างกันเรื่องอะไรบ้าง เรื่องเสียงอันไหนดีกว่า
กัน แล้วกัต้าร์โปร่งไฟฟ้า ต่างกับกีต้าร์โปร่งธรรมดายังไง
ควรเริมต้นตัวไหนดีครับ ขอบคุณครับ

fungi321

• member
Re: ความต่างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 08:48:32 »
ลองหาจากกระทู้เก่าๆในนี้ครับ

อยากทราบว่ากีตาร์อะคูสติกกับกีตาร์คลาสสิกต่างกันยังไงคับ ทั้งแนวการเล่นและลักษณะ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=2299.0

ACOUSTIC NYLON STRINGบ กับ กีตาร์คลาสสิค มีข้อแตกต่างกันยังไงบ้างครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=2650.0

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 11:27:08 »
กีต้าร์  acoustic  คือ กีต้าร์ ที่ดีดแล้ว มีเสียงออกมา  อคูสติคกีต้าร์ กีต้าร์ โปร่ง กีต้าร์คลาสสิคสายไนล่อน คือ กีต้าร์  acoustic  พอติดไฟฟ้าเข้าไป ก็เรียก  acoustic eletric  น้าไม่ได้เอาไปทำรายงานอะไรน่ะ เพราะ ผมมั่วมา

เริ่มต้นตัวไหนดี  ถ้าชอบฟังเพลง คลาสสิค ก็เลือกสายไนล่อนครับ  ถ้าชอบเพลง folk  ก็เลือก กีต้าร์ โปร่งสายเหล็ก  ชอบ rock ก็ กีต้าร์ไฟฟ้า จะให้เป็นไวไปเรียน ตาม รร.ที่เปิดสอน ฝีมือจะพัฒนาเร็วมากครับ
Line id: 081-8718003

Bond1742

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 16:19:29 »
จากความเข้าใจของผม ผมสรุปง่ายๆได้แบบนี้ครับ
1.ผมแยกกีต้าร์เป็น 2 ประเภทใหญ่ๆ คือ อะคูสติก กับ ไฟฟ้า
1.1 อะคูสติก คือ เล่นแล้วมีเสียงเลย ไม่ว่าจะ กีต้าร์โปร่งหรือคลาสสิค ก็คือ อะคูสติกเหมือนกัน แต่รายละเอียดของเครื่องดนตรีจะต่างกันครับ
1.2 อิเล็กทริค คือ ต้องเสียบผ่านเครื่องขยายหรือลำโพงหรือจะเรียกอะไรก็แล้วแต่สะดวกครับ

2. โปร่งธรรมดากับโปร่งไฟฟ้าต่างกันยังไง
2.1 โปร่งธรรมดาก็คือ ไม่มีภาคไฟฟ้าให้เสียบขยายครับ ก็คือ กีต้าร์อะคูสติกนั่นแหล่ะ
2.2 โปร่งไฟฟ้า คือ มีภาคไฟฟ้าติดมาจะเสียบเล่นแบบกีต้าร์ไฟฟ้าก็ได้ แต่ถ้าไม่เสียบก็เล่นได้เหมือนโปร่งธรรมดาครับ

3. จะเริ่มที่ตัวไหนดี อันนี้ตอบแทนไม่ได้นะฮะ เริ่มอันที่น้าชอบผมว่าจะเริ่มได้ง่ายกว่า