Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์เก่าที่ "ปาดบริดจ์" มาแล้ว มีข้อดี ข้อเสีย อะไรบ้างครับ  (อ่าน 2317 ครั้ง)

fungi321

• member
พอดีไปเจอกีต้าร์เก่ามีการ"ปาดบริดจ์"มาจากญี่ปุ่นแล้ว แต่เสียงยังดีอยู่ ตอนนี้สาย6 เฟรต12 ความสูงอยู่ที่ 2.8 มิล เลยอยากทราบว่า :
- การ ปาดบริดจ์ มีข้อดี ข้อเสีย อะไร ควรทำหรือไม่
- ผมสังเกตุว่าถึงจะปาดบริดจ์ลงแล้ว แต่ Saddle ก็แทบไม่เหลือให้ฝนอีกเลย อันนี้คือเค้าฝน saddle จนสุด หรือว่าการปาดบริดจ์ ต้องเซอะร่อง Saddle ลงตามด้วยครับ

TOM1869

• member
กีต้าร์ที่ ปาด bridge คือกีต้าร์ที่มีปัญหา กับคอ องศาผิด หรือยก  อีกกรณี คือ ท้องป่อง  จนฝน saddle ไม่ได้แล้วครับ  ส่วนใหญ่กีต้าร์พวกนี้เป็นขยะส่งมาจาก japan
Line id: 081-8718003

fungi321

• member
กีต้าร์ที่ ปาด bridge คือกีต้าร์ที่มีปัญหา กับคอ องศาผิด หรือยก  อีกกรณี คือ ท้องป่อง  จนฝน saddle ไม่ได้แล้วครับ  ส่วนใหญ่กีต้าร์พวกนี้เป็นขยะส่งมาจาก japan

ขอบคุณครับน้าTOM1869 ผมดูแล้วท้องไม่ป่อง แสดงว่าน่าจะมีปัญหาที่คอ การทำneck reset นี่แพงมั๊ยครับ

TOM1869

• member
กีต้าร์ อะไรครับ ถ้ากีต้าร์ราคาสูง ก็น่าทำ  ถ้ากีต้าร์ราคาถูกคงจะไม่ไหวครับ  ราคาลองถามช่างดูดีกว่า เพราะว่าถอดคอ ออกมาต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง  ทำสี เคลือบใหม่หรือเปล่า
Line id: 081-8718003

fungi321

• member
กีต้าร์ถูกครับน้าTOM1869 สี่พันกว่าๆ ทำไม่น่าจะคุ้ม

MUI

• member
ถ้าปาดมาแล้ว แอ็คชั่นพอใจ เสียงถูกหู ก็จบครับ

ถ้าคิดจะปาด (ฟังน่าเสียวเหลือเกิน) ผมเคยทำโดยใช้กระดาษทรายขัด ใช้เวลาเป็นปีเลยครับ ไม้แข็งมาก แซดเดิ้ลก็โผล่สูงขึ้นมา แต่ถ้าสายยังสูงก็ขัดแซดเดิ้ลลง  ตอนนี้พอใจดีระดับหนึ่ง

ทั้งหมดทั้งปวง ผมทำกับ ยามาฮ่า fg 110 ราคาพันสี่ ซื้อเมื่อปี 2518 ครับ คงไม่กล้าทำอีกกับตัวอื่น

fungi321

• member
ถ้าปาดจนไม่เหลืออะไรจะให้ปาดอีกแล้ว ในอนาคตมันยังสูงอีก ก็คือสุดทางของมันแล้วใช่มั๊ยครับ

virgoromance

• member
upload picture

มักเกิดกับกีตาร์เก่าที่หน้าปูดจนไม้หน้ายกสูงจนปาดแชดเดิลไม่ได้แล้ว เลยต้องปาดบริดจ์ลงเพื่อให้เหลือพื้นที่วางแชดเดิล
ผมได้กีตาร์ยามาฮ่าไต้หวันเก่ามา ใช้มาหลายปีก็มีอาการเลยต้องปาดเอง(อันนี้ไม่แนะนำนะครับถ้าเครื่องมือกับประสบการณ์ไม่มี)
ข้อดี-เพื่อลดระยะแอคชั่นให้กลับลงมาใกล้เคียงหรือพอรับได้กับการเล่น
ข้อเสีย-ปาดแล้วปาดเลย ถ้าพลาดคือต้องยกบริดจ์ใหม่มาเปลี่ยน(อันนี้นรกแน่)
จาริกรอบใจตน

samaklen

• member
เท่าที่เจอ บางครั้งสายเอ็นคอยกมา
จะ reset คอแบบสายเหล็กก็ไม่ได้ เพราะคอและไม้ข้างโดยสวมเข้าด้วกัน
พอ action สูง ก็ต้องลด saddle เป็นที่มาของการปาดบริดจ์ เพื่อลดระดับความสูงของ saddle
ให้มีมุมกดที่ saddle พอที่จะเล่นได้
ซึ่งวิธีแก้อีกวิธี คือการเสริม Fingerboard ใหม่ แต่ก็จะทำให้มุมมือสำหรับการเล่นเปลี่ยนไป

Moko

• member
วงการกีต้าร์มือสองบ้านเรา มันเสื่อมเพราะพ่อค้าบางคนนำกีต้าร์ขยะ เข้ามาซ่อมขายนี่แหละครับ แต่ก็แปลกที่ว่า ก็ยังมีคนไปอุดหนุน
กีต้าร์ที่ต้องปาดบริดจ์  นี่ อาการมันหนัก แล้วนะครับ
^Easy Man^

fungi321

• member
วงการกีต้าร์มือสองบ้านเรา มันเสื่อมเพราะพ่อค้าบางคนนำกีต้าร์ขยะ เข้ามาซ่อมขายนี่แหละครับ แต่ก็แปลกที่ว่า ก็ยังมีคนไปอุดหนุน
กีต้าร์ที่ต้องปาดบริดจ์  นี่ อาการมันหนัก แล้วนะครับ
ผมว่าคนที่อุดหนุนหลายๆคนก็ไม่รู้ครับ เห็นว่าเสียงดี จับเล่นได้ ราคารับได้ก็ซื้อเลย

แต่ผมเห็นพ่อค้าที่ญี่ปุ่นเค้าบอกหมดนะครับว่ากีต้าร์มีตำหนิ มีจุดบกพร่องตรงไหน คัดแยกเกรดชัดเจน อยากให้เมืองไทยเป็นแบบนี้บ้างจัง คิดว่าร้านมืออาชีพที่ไทยก็คงมี ใครรู้ช่วยแนะนำบ้างนะครับ

ผมหากีต้าร์มือสองจากน้าๆในบ้านไม้นี้ผมสบายใจสุดและ

กฤษณ์

• member
พอดีไปเจอกีต้าร์เก่ามีการ"ปาดบริดจ์"มาจากญี่ปุ่นแล้ว แต่เสียงยังดีอยู่

ผมว่าการ "ปาดบริดจ์" ที่ญี่ปุ่นคงไม่มีช่างรับทำหรอกครับ (ค่าแรงช่างที่โน่นชั่วโมงละเกือบหนึ่งพันบาท)

fungi321

• member
พอดีไปเจอกีต้าร์เก่ามีการ"ปาดบริดจ์"มาจากญี่ปุ่นแล้ว แต่เสียงยังดีอยู่

ผมว่าการ "ปาดบริดจ์" ที่ญี่ปุ่นคงไม่มีช่างรับทำหรอกครับ (ค่าแรงช่างที่โน่นชั่วโมงละเกือบหนึ่งพันบาท)

อันนี้ตามที่คนขายบอกครับน้ากฤษณ์ แต่คนขายก็เหมือนจะเป็นช่างเองด้วย