Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีกีต้าร์ทรง om ขนาดคอ45 มิลในงบไม่เกิน 20k แนะนำให้ผมไปลองมั้ยครับ  (อ่าน 1643 ครั้ง)

view smith

• member
เท้าความหน่อยนะครับ ผมพึ่งหัดเล่นได้เดือนเศษ ไปซื้อกีต้าร์มา ก็มีแต่คนบอกว่าให้เลือกคอเล็ก 43 มิล เล่นง่าย ยิ่งพวกไซส์ 36 นิ้ว ยิ่งจับง่าย

ด้วยความไม่เป็น ก็สอย veelah camper m มาเลยครับ คอ 43 มิล เสียงนี่ชอบครับ แต่คอมันเล็ก เอาเข้าจริงมันเล่นไม่ง่ายอย่างที่คิดนิ้วมันยาวเกะกะไปหมด จับคอร์ด A นี่ นิ้วขี่กันจนแน่น แทบล้นเฟรต 2 เลย

พอไปลองจับคอ 45 มิล รู้สึกเล่นถนัดกว่า ไล่จับคอร์ดเปลี่ยนไปมาก็ดีดไม่บอด  ทีนี้อยากเปลี่ยนกีต้าร์ครับ แฟนก็บังคับว่าให้ซื้อได้ตัวเดียว  และไม่ให้เกิน 20k ผมอยากได้ทรง om ครับ คงใช้ไปยาวๆครับ และไม่สนใจ pu เลยไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ ผมมีอุปกรณ์อัดเสียงที่ใช้ในสตูอยู่พร้อมแล้ว ตอนนี้ที่มองไว้มีดังนี้ครับ

cort l300v
cort g06
walden co2000
blueridge br143

ผมไม่รู้ว่าเสียงต่างกันอย่างไร หาฟังใน youtube ก็ยากเพราะรุ่นเดียวกัน แต่อัดกันมาเสียงไม่เหมือนกันเลย เลยอยากถามน้าๆ ครับว่า ในตัวเลือกที่ผมมองไว้ ตัวไหนให้เสียงไปทาง warm tone มากที่สุด ผมจะไปลองของจริงตัวนั้นครับ หรือมีตัวอื่นที่น่าสนใจแนะนำได้นะครับ

และ คอ 45 มิลเหมือนกัน ความยากง่ายในการจับมันจะเหมือนหรือต่างกันในแต่ละยี้ห้อมั้ยครับ

ส่วนตัวเก่านี่เก็บครับ อย่างน้อยเป็นอนุสรณ์ตัวแรกในชีวิต ไว้เล่นตัวใหม่คล่องค่อยกลับมาลองว่ากันใหม่ครับ ขอบคุณครับ

mai_911

• member
ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ขนาดของ "nut" 43-44-45 มิลเท่าไหร่หรอกครับ

ความถนัดผมว่ามันอยู่ที่ "ขนาดคอ" กับ "ระยะห่างของสาย (string spacing)" มากกว่าครับ

ลองไปลองโดยไม่ต้องรู้ดีกว่าครับ เน้นแค่ว่า ขอคอใหญ่ๆ อ้วนๆ หรือกว้างๆ ก็พอครับ แล้วลองเล่นดู

อ่อ อีกอย่าง พวกเบบี้นี่ ขนาดของ nut มันก็เท่ากีต้าร์ปกติแหละครับ ที่เวลาเล่นแล้วไม่ถนัด เกิดจาก scale ครับ
สเกลมันสั้น ผมก็ไม่ถนัด จับแรกๆจะชอบ แต่เล่นไปนานๆอจะไม่ค่อยถนัด 555

กฤษณ์

• member
กีตาร์ที่เลือกมามีทรง OM ตัวเดียวที่มีขายคือ Cort l300V กีตาร์ Walden เขาปิดโรงงานไปหลายปีแล้ว Cort g06 ไม่มีในกูเกิ้ล Blueridge br143 เป็นทรง 000 ซึ่งคอกว้าง 42.9 มม. เท่านั้น

ความจริงแล้วกีตาร์ทรง OM คอกว้าง 1 3/4" หรือ 44.5 มม. นะครับไม่ใช่ 45 มม. แต่บางรุ่นอย่าง Martin OMJM ก็คอกว้างแค่ 1 11/16" หรือ 42.9 มม. สิ่งเดียวที่แตกต่างระหว่างทรง OM กับทรง 000 คือ scale length 25.4" vs 24.9"

ถ้าชอบคอกว้างก็ควรไปลองกีตาร์ยี่ห้อ Seagull ของคานาดาที่ธีระเพราะยี่ห้อนี้คอกว้าง 1.8" หรือ 45.8 มม. หรือไปลองกีตาร์คลาสสิคดูเพราะคอกว้าง 50-52 มม. ทุกยี่ห้อครับ

Ods16339

• member
Blueridge  คอกว้าง1 3/4”
ต้องเป็นรุ่น143aครับ
ราคาน่าจะเกินสองหมื่น
แต่สิ่งที่ได้เพิ่มคือ. คอกว้างตามต้องการ
กับไม้หน้าadirondack.

fungi321

• member

fungi321

• member
มี Seagull Guitar S6 ขนาด Nut Width : 1.72"(43.688 มิลลิเมตร) ราคาเกือบๆ 20,000 บ. แต่ไม่ใช่ทรง OM ส่วนเสียงผมไม่เคยเล่น ถ้าสนใจต้องไปลองครับ

พวก MINI ผมมี 1 ตัว เล่นไม่ค่อยถนัด มาจากสเกลมันสั้น คอบาง เหมือนที่น้าmai_911 ว่าไว้ครับ

ความยาว ความใหญ่ของนิ้วแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน นิ้วและฝ่ามือน้าview smith อาจจะยาว บางทีลองขนาด NUT เท่าเดิม แต่หาที่คอมันหนาขึ้นอาจจะช่วยได้

กฤษณ์

• member
เมื่อสิบกว่าปีก่อนเคยมีคนเอา Seagull S6 มาให้ลอง คอกว้าง 1.8" ลองเปิดสเป็คดูก็ใช่ครับ จำใด้ว่าคอกว้างดี

view smith

• member
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านสำหรับคำแนะนำมากครับ  :D

เมื่อวานวุ่นเลยไม่ได้เข้ามา ได้ลองคุยกับเพื่อนที่อยู่ในอุตสาหกรรมดนตรี และผนวกกับความเห็นของน้าๆ

สรุปได้ว่า ผมจะไปลองมันทุกขนาดคอเลยครับ  ;D  เพราะว่ามีคนที่ผมสามารถยืมมาลองเป็นวันๆได้ จนมั่นใจว่าจะเอาที่ขนาดคอเท่าไหร่ แล้วค่อยไปสอยมาอีกทีครับ