Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: yamaha fg ป้ายสี ควรเปลี่ยน Nut / Saddle เป็นวัสดุอะไรดีครับ  (อ่าน 1349 ครั้ง)

fungi321

• member
Yamaha ป้ายสีต่างๆ ที่น้าๆมีกันส่วนใหญ่ใช้ Nut / Saddle เดิมๆ หรือเปลี่ยนใหม่กันครับ ถ้าเปลี่ยนน้าๆเปลี่ยนไปใช้วัสดุอะไรกันบ้างครับ?

ผมได้ FG 180 J Black Lable มาใหม่ ยอมรับว่าเสียงถูกใจมาก ถ้าอยากจะเปลียน Nut / Saddle ควรเป็นอะไรดี

ตัวอย่าง Bone ในคลิป Yamaha FG180 Red Label เปรียบเทียบ Plastic vs Bone (Nut and Saddle)

Error 404 (Not Found)!!1

น้าๆชอบเสียงของอะไรมากกว่ากันครับ สำหรับผม(ความคิดส่วนตัว)เหมือนจะชอบเสียงพลาสติกเดิมมากกว่า เสียงของBone ดังขึ้น สว่างขึ้น แต่เหมือนเสียงสูงมันจะแหลมไปซักหน่อย

samaklen

• member
Re: yamaha fg ป้ายสี ควรเปลี่ยน Nut / Saddle เป็นวัสดุอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2019, 10:50:10 »
ของมันต้องลองครับ
ความสนุกอยู่ตรงนี้ล่ะครับ

THAWAT JAITHIANG

• member
Re: yamaha fg ป้ายสี ควรเปลี่ยน Nut / Saddle เป็นวัสดุอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2019, 13:26:20 »
มันมีวัสดุมากกว่านั้นอีกนะ มีข้อดีข้อเด่นต่างกัน อย่างที่คุณ samaklen ว่าครับ การได้ลองได้รับประสบการณ์ใหม่ๆมันสนุกออก ได้เปลี่ยนรสชาติโดยไม่เปลี่ยนกีตาร์

ส่วนกีตาร์ 3 ตัว ของผมใช้เขาสัตว์ครับ (เพราะมันหายาก และเนื้อแน่นที่สุดเท่าที่ลองมาอีก 2 อันคือ กระดูก trusq ส่วนพลาสติกเนื้อมันอ่อนไม่ได้ลอง และบังเอิญกีตาร์ผมซื้อมาใน สเปค ก็ระบุว่า bone มาอยู่แล้ว)

คหสต. ล้วนๆ

fungi321

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2019, 14:30:42 »
ขอบคุณน้า samaklen กับ น้าTHAWAT JAITHIANG ครับ ใจอยากลองมาก คงต้องลองเปลี่ยนซักครั้งแน่นนอน พร้อมกับเปลี่ยนสาย

sa9595wa

• member
Re: yamaha fg ป้ายสี ควรเปลี่ยน เป็นวัสดุอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 15:28:56 »
ผมลองเปลียนหลายตัว เสียงดีขึ้นครับ แต่แนะนำว่าถ้าเปลียน ให้เปลียนSaddle ก่อนแล้วลองเสียง บ้างตัวป.Nut / Saddle เสียงออกจะแหลมไป
อยู่ที่ความหนาแนนของกระดูกด้วยครับ