Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามท่านที่ทราบการใข้ pic up Takamie DMP ที่ติดใน Taka 551c WR  (อ่าน 1205 ครั้ง)

thanom99

• member
upload photo share
private image hosting

แต่ละปุ่มที่อยู่ด้านในครับ ตามลูกศรครับ  มีหน้าที่อะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member

ปุมด้านในของปรี CT4DX มีหน้าที่ดังนี้ (จากบนลงล่าง)

Switch บน = MODE ถ้าจะใช้ปิคอัพตัวที่สองต้องปรับไปที่ DUAL ด้านขวา

Switch กลาง = Gain selector PU1 เนื่องจากปรีรุ่นนี้ใช้กับกีตาร์ Takamine  สายเหล็กและสายไนล่อนจึงมี option ให้เลือกว่าจะใช้ gain สูงหรือต่ำ switch นี้เขาตั้งมาจากโรงงานถ้าคุณซื้อปรีมากับกีตาร์

ปุมล่าง = Gain control for PU2 ปุ่มนี้เป็นปุ่มหมุนเพื่อปรับ gain ของ PU2 ซึ่งคุณต้องปรับตามความแรงของ output ปิคอัพตัวที่สองของคุณเพื่อไม่ให้มันแรงเกินไปจนเกิด distortion

thanom99

• member
แสดงว่า ถ้าลักษณ์นี้ผมใช้แค่ pic up 1. ใช่ไหมครับน้ากฤษณ์
ขอบคุณครับน้ากฤษณ์
แล้วผมสามารถ นำ M1a หรือ M80 มาพ่วงต่อแล้วปรับ Grain pic up 2ได้ใช่ไหมครับ

thanom99

• member
แล้ว แบตเตอรี่จำเป็นต้องใส่ให้ท้ังสองก้อนไหมครับ

กฤษณ์

• member
ปรีรุ่นนี้เขาตั้งมาจากโรงงานให้ใช้ PU1 ครับ ถ้าจะเพิ่มปิคอัพก็ต้องตั้งใหม่เองตามวิธีที่เขาบอกใน manual ข้างบน ปรีรุ่นนี้ถึงจะปรับ gain ของ PU2 ใด้แต่ก็ใช้กับปิคอัพแบบ active ไม่ใด้เพราะไม่มีทางจะตัดไฟเลี้ยงของตัว PU2 (ระบบ passive ไม่มีไฟเลี้ยง)

CT4DX เป็นระบบ 18v ต้องใช้แบต 9V สองก้อนครับ

ผมขออธิบายรายละเอียดเรื่องการต่อ PU2 กับ CT4DX  ใว้ด้วยเลยครับ

ปรีรุ่นแรกของ Takamine ที่ต่อ PU2 ใด้คือรุ่น Cool Tube CTP-1 ซึ่งไม่มีปุ่มปรับ gain เพราะเขาออกแบบมาให้ใข้กับปิคอัพของ Takamine เองเท่านั้น

ปิคอัพยี่ห้ออื่นที่ใช้กับปรี CTP-1, CTP-2 ใด้คือ LR Baggs M1 Passive เพราะเป็นรุ่นเดียวกับ Tri-Ax 1 แต่ไม่มีปรีแอมป์ในตัวทำให้ราคาถูกกว่าแต่ต้องดัดแปลงหัวแจ็กเป็นหัว RCA ก่อนนะครับ

พอมาถึงรุ่น CT4DX เขาก็เพิ่มปุ่มปรับ gain มาเพื่อให้ใช้กับปิกอัพ passive ยี่ห้ออื่นใด้ไม่ว่าจะเป็นแบบ magnetic อย่าง Sunrise หรือ Fishman Blackstack หรือแบบแปะใต้บริดจ์เช่น K&K Western เป็นต้น

thanom99

• member
ขอคุณน้ากฤษณ์ มาก ๆ ครับ 

TOM1869

• member
ใส่ก้อนเดียวไฟไม่ออกครับ

หากไม่ได้ต่อกับ triax  แต่ปรับ สวิทช์ไปที่  dual  สัญญาณจะอ่อนครับ  และพอปรับ ปุ่ม mix ไปที่ pu2 สัญญาณจะเบาลง

แต่หากปรับที่ mode 1  หมุนปุ่ม mix จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงครับ

Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
ถ้าจะเอา M1A หรือ M80 มาต่อกับปรี CT4DX ก็ต้องเพิ่ม switch ตัดไฟเข้าไปในวงจรโดยมีวิธีง่ายๆดังนี้ครับ

1. อุปกรณ์ที่ต้องใช้มี
ก. แจ็ค 1/8" สเตอรีโอตัวเมียสำหรับเสียบแจ็กของ M!/M80
ข. แจ็ก RCA ตัวผู้สำหรับเสียบเช้ารู PU2 ของ CT4DX
ค. Switch ปิดเปิดขนาดเล็กเพื่อตัดวงจรไฟเลี้ยงของ M1/M80 ติดใว้ใต้ soundhole
ง. สายไฟ

2. การต่อวงจรก็ทำตามรูปครับ

อย่าลืมปิดไฟเลี้ยง M1/M80 ตอนเลิกเล่นนะครับ

thanom99

• member
ขอบคุณ มาก ๆ ครบ น้ากฤษณ์  น้าทอม