Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เจ็บเล็บนิ้วโป้งครับ  (อ่าน 1547 ครั้ง)

guitara

• member
เจ็บเล็บนิ้วโป้งครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 12:27:04 »
เกิดจากความมันส์ เล่นเสียงเบสหนักๆบ่อยๆ ซัดซะเต็มข้อเสียงเพราะดีแท้ มารู้ตัวอีกทีรู้สึกเจ็บเล็บครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ที่จะอัดเต็มข้อโดยไม่บาดเจ็บครับ ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ

samaklen

• member
Re: เจ็บเล็บนิ้วโป้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 08:35:26 »
1. ไว้เล็บสั้นลง
2. ดีดเบาลงบ้าง
3. ใช้นิ้วอื่นดีด

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 11:30:18 »
ตกลงมัน classic หรืออะไรกันแน่ครับ 555 ผมซ้อมมีแต่เครียดตลอด  ทั้งnote ทั้งจังหวะ ส่วนใหญ่จะแกะเพลงใหม่ตลอด และยากขึ้นเรื่อยๆ เลยไม่เคยมีอารมณ์แบบนั้น    ลองเปลี่ยนสาย เบอร์เล็กลงครับ น่าจะพอช่วยได้  hard-normal-light ต้องลองดูครับ  ผมใช้เวลาหัด un dia de noviembre อยู่ 2-3ปี เพราะการยืดนิ้วก้อย ไม่คุ้มเสี่ยงเพราะทักษะไม่พอ ก็ไปทำอย่างอื่น สัก 5-6เดือน พอว่างๆ เอามาลองใหม่ ถ้ายังไม่เป็นธรรมชาติก็เลิก ไปหาอย่างอื่นทำ แล้วกลับมาลองใหม่  ถ้าเกิดฝืนจนหยุดซ้อม คงไม่คุ้ม  พอเราพร้อม แกะอยู่ 2-3 ชม. ก็พอเล่นได้ อาจจะไม่เพราะแต่ยืนระยะจนจบเพลง ok แล้วครับ ที่เหลือก็ปรับปรุงทักษะเอา   น้าก็เบาๆหน่อยแล้วกันครับ  คงทำอะไรมากไม่ได้ อยู่ที่ตัวเองครับ ลองลดขนาดสายก่อน (ผมเล่น สายฝนได้ก่อน Un dia  ด้วยเหตุที่นิ้วก้อยซ้ายแข็งแรงไม่พอ และจะไม่ฝืน รอได้ก็รอไปก่อน ไม่เห็นเป็นไร)

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2019, 08:43:03 »
รุ่นน้องเคยบ่นแบบนี้เหมือนกันครับ
บอกว่าเล่นดนตรี น่าจะมีความสุข
แต่ฝึกหัดทักษะการเล่น เป็นอีกเรื่องครับ

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2019, 19:02:44 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ
classical guitarist