Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหา และวิธีแก้ไข ปิ๊คอัพ l.r. baggs element vtc ครับ  (อ่าน 1500 ครั้ง)

Hinsor

• member
l.r. baggs element vtc รุ่นนี้่เป็น Active เปียโซแบบถัก จะมีปุ่มควบคุม volume และ tone ผมใช้ปิ๊คอัพรุ่นนี้ (ซื้อมือ 2 มาครับ) โดยให้ช่างติดตั้ง ใช้งานได้ดีมาก บาลานซ์ดี พอผ่านมาประมาณ 3 เดือน  เริ่มมีปัญหากับปุ่ม volume ครับ ต้องเปิดเสียงดังประมาณ 50 เปอร์เซนต์ขึ้นไป ถ้าต่ำกว่านั้นจะมีเสียงแตกซ่า และเบา เหมือนสัญญาณมาไม่เต็ม ลองใช้ contact cleaner ทำความสะอาดแล้วก็ไม่หาย อยากทราบว่ามันพอจะมีทางแก้ไขได้มั้ยครับ หรือถ้ามันเสียที่โวลุ่ม จะเปลี่ยนเฉพาะชุด volume กับ tone ได้รึเปล่า มันจะมีแยกขายมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

mai_911

• member
Re: สอบถามปัญหา และวิธีแก้ไข ปิ๊คอัพ l.r. baggs element vtc ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 15:30:22 »
ถ่านอ่อนหรือเปล่าครับ

Nongmai

• member
Re: สอบถามปัญหา และวิธีแก้ไข ปิ๊คอัพ l.r. baggs element vtc ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 22:06:52 »
+1 ครับอาการเหมือนถ่านอ่อนครับ ลองเช็คจากจุดเล็กนี้ก่อนครับ ถ้าเปลี่ยนถ่านแล้วไม่หายค่อยหาสาเหตุอื่น

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 22:14:36 »
ผมซื้อ LR Baggs Element VTC มาสิบตัวจากตัวแทนจำหน่ายเมื่อปีที่แล้วก็เจอสองตัวที่ปุ่ม volume ไม่ทำงานครับ

Hinsor

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 08:21:20 »

+1 ครับอาการเหมือนถ่านอ่อนครับ ลองเช็คจากจุดเล็กนี้ก่อนครับ ถ้าเปลี่ยนถ่านแล้วไม่หายค่อยหาสาเหตุอื่น

ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ถ่าน พอลองเปลี่ยนแล้วก็เหมือนเดิมครับ

ผมซื้อ LR Baggs Element VTC มาสิบตัวจากตัวแทนจำหน่ายเมื่อปีที่แล้วก็เจอสองตัวที่ปุ่ม volume ไม่ทำงานครับ

ไม่ทำงานคือปรับอะไรไม่ได้เลยเหรอครับน้ากฤษณ์