Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ______________ช่วยผมเลือก'ทรง'กีต้าร์โปร่งด้วยครับ____________  (อ่าน 1546 ครั้ง)

adam13

• member
กำลังจะหาซื้อกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าแต่ยังเลือกทรงไม่ได้

สไตล์ผมปกติผมชอบเล่นแบบตบๆเป็นหลักครับ(ประมาณเพลง หน่วง),
ชอบเล่นพวกสตัมแบบfunkyด้วย แต่จะไม่ค่อยตีคอร์ดตรงๆ(เช่นเพลง หาย)เท่าไร
แล้วก็ชอบซาวด์กีต้าร์แบบติดแทวง กังวาล ค้างนาน มีความลึกของเสียงชัดเจน

ทรงไหนตอบโจทย์ผมได้บ้างครับ มีงบอยู่23,000 แนะนำมาได้เลยครับ
  :D

wawar

• บุคคลทั่วไป
Re: ______________ช่วยผมเลือก'ทรง'กีต้าร์โปร่งด้วยครับ____________
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 13:05:02 »
GA, Jumbo, Mini Jumbo

southpaw

• member
Re: ______________ช่วยผมเลือก'ทรง'กีต้าร์โปร่งด้วยครับ____________
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 13:11:43 »
ถ้ายังไม่มีกีตาร์เป็นของตัวเองเลย ผมแนะนำทรง D  มันเป็นกลางๆ สามารถเล่นได้ครอบจักรวาล ถ้าช่ำชองแล้ว ต้องการหากีตาร์ที่มีคุณลักษณะเฉพาะสำหรับงานเพลงสไตล์นั้นๆ ค่อยมาพิจารณากันละเอียดอีกที ความเห็นส่วนตัวผมถ้าน้าชอบสตัมเป็นหลัก ผมแนะทรง D ที่มีไม้หน้าเป็น solid spruce

adam13

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 14:02:39 »
เพิ่มเติม อยากได้ที่soloง่ายๆ ดันสายสบายๆหน่อยครับ แล้วอยากได้เป็นที่ทรงไม่ใหญ่มากด้วยครับ

จริงๆทรงdเท่าที่ผมลอง เสียงออกเต็มดีนะครับแต่มันมาแบบตรงๆไปหน่อยไม่ค่อยติดtwang เล่นตบๆไม่ค่อยเพราะเท่าไรเหมือนจะเหมาะกับเล่นแนวcountryตีคอร์ดเยอะๆประมาณนั้น 

ถ้าเป็นทรงomจะตอบโจทย์ผมได้ไหมครับ   

yod69

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 14:16:12 »
ตอนแรกจะเชีร์Guild  แต่ถ้าสตัมแบบfunkyตัวนี้ไหวไหม
Epiphone Dove

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 16:57:42 »
แนะนำทรง GA ครับ ส่วนเสียงแบบแทวงของโปร่งนี่ฟังไม่ออก ยกเว้น Fender tele นี่แทวงแน่ๆ แหะๆ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 17:06:49 »
กำลังจะหาซื้อกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าแต่ยังเลือกทรงไม่ได้

สไตล์ผมปกติผมชอบเล่นแบบตบๆเป็นหลักครับ(ประมาณเพลง หน่วง),
ชอบเล่นพวกสตัมแบบfunkyด้วย แต่จะไม่ค่อยตีคอร์ดตรงๆ(เช่นเพลง หาย)เท่าไร
แล้วก็ชอบซาวด์กีต้าร์แบบติดแทวง กังวาล ค้างนาน มีความลึกของเสียงชัดเจน

ทรงไหนตอบโจทย์ผมได้บ้างครับ มีงบอยู่23,000 แนะนำมาได้เลยครับ
  :D

ลองเลือกทรงที่เล่นถนัดเข้ามือไว้ก่อนครับ  เรื่องเสียง แทวงกังวาลค้างนานเท่าไรก็ได้ มันอยู่ที่ ภาคไฟฟ้า ควรเลือกกีต้าร์ที่ ภาคไฟฟ้าดีๆ คุมง่าย  แนะนำ Takamine JAPAN หรือ k.yairi รุ่นที่มีภาคไฟฟ้ามาด้วยครับ
Line id: 081-8718003