Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบห้าหมื่น แต่อยากได้กีต้ารมือสองราคาหกหมื่น  (อ่าน 1874 ครั้ง)

sodiax

• member
มีงบห้าหมื่น แต่อยากได้กีต้ารมือสองที่เค้าลงขายหกหมื่น ไม่กล้าต่อ ตอนนี้ยังไม่ได้กีต้ารเลย ถ้าต่อเยอะเป็นหมื่นมันน่าเกลียดมากมั้ยครับ

TOM1869

• member
ถ้าเราเป็นคนขาย ซื้อ มา หกหมื่น เราจะลดให้หรือเปล่า อกเขาอกเราครับ
Line id: 081-8718003

sodiax

• member
จริง คงน่าเกลียดเกินไป งั้นคงดูรุ่นที่อยากได้ แล้วเก็บเงินรอไว้เผื่อมีคนขายราคาตามงบ คือไม่ค่อยอยากต่อ เกรงใจคนขาย

poo3605

• member
จริงๆ ลองต่อดูก็ได้นี่ครับ ผมขายกีต้าร์มีคนต่อผมแบบแรงๆ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร หกหมื่นต่อห้าหมื่นก็ลองดูครับ  ไม่ได้ก็ไม่เป็นอะไร ผมเคยคิดแบบนี้แหละเห็นอีกทีขายไปแล้วเป็นราคาที่ผมคิดจะต่อด้วย ผมยังเคยต่อราคากีต้าร์ 59,000ผมต่อ ห้าหมื่น เจ้าของบอก ได้เต็มที่ 55,000บาท ผมไม่ไหวผมก็ไม่เอาแค่นั้นเองถ้าไหวผมก็ซื้อจบ

mai_911

• member
น่าเกลียดครับ ยิ่งต่อแล้วเค้าให้แล้วมาบอกคิดดูก่อนยิ่งน่าถีบ 5555

ถ้าจะต่อ ควรคิดไว้ก่อนเลยว่าเค้าให้แล้วจะต้องเอา้ลเลย หาข้อมูลไปให้ครบก่อนต่อ

Ods16339

• member
ต่อไปเถอะครับ ของซื้อของขาย
ถ้าเจ้าของร้อนเงินอาจขาย
แต่ถ้าเค้าไม่อยากขายเค้าก็บอกเราเองแหละครับ
ว่าลดราคาเยอะขนาดนั้นไม่ได้

fungi321

• member
ผมว่าสำหรับคนขายแล้ว มีคนติดต่อเข้าไปก็ดีใจส่วนนึงแล้วครับ ดีกว่าเงียบ จะซื้อ ไม่ซื้อ ว่ากันอีกที ส่วนเราจะต่อ หรือไม่ต่อ เป็นผมคงไปหาเจ้าของไปลองเล่นดูก่อนครับ ดูว่าหน้าตาจริงเป็นยังไง จับถนัดมือมั๊ย เสียงถูกใจมั๊ย ในระหว่างนั้นก็คุยทำความสนิทกับเจ้าของกีต้าร์ไปด้วย ถ้าลองแล้วไม่ชอบก็บอกเค้าไปว่ายังไม่ค่อยชอบ แต่ถ้าชอบมาก ผมจะคุยกับเจ้าของตรงๆครับ (คือถ้าชอบมากแล้วไม่ได้มันกลับบ้าน หน้าตา เสียง มันจะตามหลอนไปอีกพักนึงเลย) ถ้าต่อแล้วเค้าไม่ให้ก็ตัดใจครับ เหมือนน้าTOM1869ว่า เพราะเค้าก็ต้องคำนวณต้นทุน กับความจำเป็นในการขาย ถ้ามันไม่คุ้มเค้าก็คงไม่ขาย (เราก็เสียดายน้อยหน่อย เพราะทำเต็มที่แล้ว) แต่ถ้าเค้ายอมขายรีบจัดอย่างที่น้า mai_911 ว่าครับ เพราะว่าถ้าน้า sodiax จะไปซื้อก็ต้องพร้อมจะซื้อด้วยครับ หรือพบกันครึ่งทางที่ 55,000 ครับ

ขอให้น้า sodiax โชคดีครับ ผมเอาใจช่วยครับ

nuchinge

• member
คำนวนราคาไว้ก่อนครับ ผมเดาเอาว่า น่าจะ 67000-69000 ต่อมาที่ 55000 คงเป็นไปไม่ได้ ไม่งั้นน้าคงไม่คิดมาก เต็มที่ต่อได้  63000-65000 งั้นก็อย่าเลยครับ ถนอมน้ำใจกันไว้ดึกว่า ของซื้อของขาย เสียน้ำใจกันมาก็เยอะ อย่างน้อยก็บอกได้ว่าน้าเจ้าของกระทู้มีจิตใจดี น่าคบครับ

sodiax

• member
สำหรับผมตอนนี้คิดดูแล้วไม่ต่อราคาแบบนี้ดีกว่าครับ เพียงเราดูรุ่นในใจไปเรื่อยๆ ถ้ามีคนขายในงบห้าหมื่นค่อยซื้อเค้าก็แล้วกัน เพราะคนขายมีหลายประเภท บางคนใจดีต่อได้ บางคนต่อไม่ได้แถมโดนตำหนิอีก กลัวครับ จริงๆกีต้ารที่ผมดูไว้ไม่ถึงหกหมื่นหรอกครับประมาณห้าหมื่นห้าถึงห้าหมื่นเก้า แต่ไม่กล้าต่อเค้าเลยมาถามเผื่อไว้ก่อน ขอบพระคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ

BuckLFC

• member
ต่อไปเถอะครับ ถ้าเค้าให้ก็เอา แต่ถ้าเค้าให้แล้วไม่เอานี่น่าโดน ผมเคยโดนต่อ 20,000 ไม่โกรธครับ
Line id:bugwalter

fungi321

• member
ไม่ลองโทรไปดูละครับ ลองถามเค้าว่าลดได้อีกเท่าไหร่ เค้าอาจจะตั้งราคาเผื่อต่อไว้ก็ได้ ผมว่าคุยก่อนก็ไม่เสียหายนะ

สุดท้ายแล้วแต่ความสบายใจครับของน้าครับ ถ้าไม่สบายใจก็ไม่ต้องฝืน ในอนาคตข้างหน้าอาจมีตัวที่โดนๆ ราคาดีๆ ก็ได้

กฤษณ์

• member
ก่อนที่จะไปต่อรองน่าจะทำการบ้านก่อนครับ

1. กีตาร์รุ่นที่คุณอยากใด้ราคามือหนึ่งเท่าไหร่ ถ้าเป็นรุ่นที่ไม่มีขายในบ้านเราก็ใช้ราคา list price ในประเทศที่ผลิตแทนใด้ ราคามือสองสภาพดีๆที่อายุเกินสามปีก็น่าจะต่ำกว่ามือหนึ่ง 25-35% แล้วแต่ยี่ห้อครับ

2. กีตาร์รุ่นนั้นมือสองสภาพดีเขาซื้อขายกันที่เท่าไหร่ในเว็บต่างๆ ราคาที่ซื้อขายกันถ้าเป็นกีตาร์อายุไม่เกินห้าปีต้องเป็นการขายพร้อมเอกสารและกล่องแท้เท่านั้น

3. กีตาร์ตัวที่คุณสนใจเป็นกีตาร์ปีอะไรเพราะกีตาร์อย่าง Martin, Taylor มีการเปลี่ยนสเป็คและเพิ่มราคาเกือบทุกปี ตัวอย่างเช่น Martin OM-21 เปลี่ยนสเป็คมาใช้ vintage toner, open gear tuners และ wood hard case ในปี 2012  ส่วน Martin  HD-28 นั้นเปลี่ยนสเป็คอย่างมโหฬารในปี 2018 ทำให้ราคากระโดดไปเกือบเท่า HD-28V ที่เลิกผลิตไปเป็นต้น

ถ้างบของคุณตอนนี้ต่ำกว่าราคาซื้อขายไม่เกิน 10% ก็มีโอกาสที่ผู้ขายเขาจะลดราคาให้ถ้าเขาไม่สามารถขายคนอื่นใด้ในราคาที่เขาตั้งใว้ ตอนนี้ผมคิดว่ากีตาร์ราคาหลายหมื่นขายค่อนข้างยากครับ

sodiax

• member
ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำดีๆ โดยเฉพาะ คุณกฤษณ์ และคุณfungi321. ที่ให้กำลังใจ ครับ

THAWAT JAITHIANG

• member
ลองถามดูครับ ได้ก็ดี ไม่ได้ก็เก็บเงินต่อ หรืออาจะมีทางอื่นๆที่น่าสนใจเช่น แบ่งจ่าย หรือมัดจำไว้ก่อน
เป็นต้น

Tomgunt

• member
ต่อได้แบบไม่น่าเกลียดครับ  ลองพูดไปว่า ผมอยากได้รุ่นนี้มาก หามานาน แต่เสียดายงบมีแค่ 50000 เอง
ถ้าคนขายเค้าอยากปล่อยเขาคงมีข้อเสนอมาให้ เช่น ขอเพิ่มอีกหน่อยได้มั๊ย หรือให้ได้เต็มที่เท่าไหร่

ดีไม่ดี เขาเห็นเราอยากได้จริงๆ และจังหวะที่เขาอยากขายพอดี (ร้อนเงิน หรือกำลังลังจะไปซื้อตัวใหม่ เร็วๆนี้) ก็เข้าทางเป๊ะ
อาจจะได้ราคาในงบ หรือเพิ่มอีกนิดหน่อยก็ได้

แต่อยู่ๆไป ต่อเขาพลั๊วะ เดียว ก็น่าเกลียดครับ เขาเรียกบีบคอ หรือกดจมดิน

Nongmai

• member
ถ้าคิดจะซื้อจงคิดว่าเราเป็นคนขาย ถ้าคิดจะขายจงคิดว่าเราเป็นคนซื้อ แล้วเราจะอยู่บนโลกนี้ร่วมกันอย่างมีความสุข

#สักวันคุณก็ต้องมาอยู่ในฐานะใดฐานะหนึ่ง

Moko

• member
การต่อรอง ควรอยู่บนความเหมาะสมครับ เวลาผมเป็นคนซื้อ ผมมักจะถามคนขายเสมอคือ ราคาลดให้เต็มที่ได้เท่าไร เป็นการรักษามารยาททางสังคมครับ
^Easy Man^

Thaiman Standard

• member
ต่อได้ครับแค่สิบกว่าเปอร์เซนต์พูดจากันดีๆ