Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อืมม กีต้าร yamaki ???  (อ่าน 11656 ครั้ง)

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
อืมม กีต้าร yamaki ???
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 22:12:46 »
yamaki น้าๆ พอทราบประวัติกันบ้างไหมคับ เห็นหลายคนว่าเหมือน มาติน จริงเท็จเช่นไรครับ รบกวนนิดครับ ขอบคุณครับ
MUGEN_guitar_SHOP

pisit5924

• member
Re: อืมม กีต้าร yamaki ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 07:30:43 »
.. เคยคุยกันตั้งกะบ้านหลังเก่า ( จะบอกว่าบ้านเก่า เดี๋ยวเข้าใจผิด )  สมัยเมื่อผมเข้ามาเป็นสมาชิกแรกๆโน่นเลยครับ ไปได้มาตัวนึง แล้วก็โพสถามในบ้าเรานี่แหล่ะ ก็ได้รับความรู้จากน้าๆท่านก่อนๆโน้น เอาย่อๆนะครับ เป็นกีต้าที่ได้รับอิทธิพลมาจากมาร์ติน เรียกว่าก็ปปี้มาร์ตินก็ได้ครับ มีตั้งแต่ราคาถูก ที่ต้วเลขซีรี่ย์น้อยๆ ไปยันเป็นแสนเยนเลยนะครับ เป็นกีตาร์ที่ดีมากยี่ห้อหนึ่งเมื่อประมารปี 70 ด้วยความที่ทำได้ดี แต่ราคาถูก และลอกมาร์ติน เลยโดนมาร์ตินนฟ้อง จนต้องเลิกผลิตไปเลยกัยยี่ห้อ " ยามากิ "นี่ ..  
.. ที่ว่าเหมือนมาร์ติน น่าจะได้แค่เหมือนนะครับ เสียงอาจไม่ใช่ซะทีเดียว แต่ดีเชียวแหล่ะครับ เบสเป็นเบสเลย ผมมีรุ่นที่ก็อป D18 ครับ เก่าแล้วล่ะ ..
.. ตอนนี้อยากได้รุ่นสูงๆไว้ครองสักตัว รอโอกาสอยู่ครับ  ;)
ข้อมูลบางตอนนะครับ ...
Yamaki guitar ก่อตั้งโดย Kazuyuki Teradaira เมื่อปี 1967 ชื่อ yamaki แปลว่า "ต้นไม้สำราญบนภูเขา"
ในยุคแรกผลิตเฉพาะกีต้าร์คลาสสิคโดยมีบริษัท Daion เป็นตัวแทนจำหน่าย
ต่อมาในปี 1971 ก็เริ่มผลิตกีต้าร์สายเหล็กเลียนแบบ Martin และส่งไปขายในอเมริกาด้วย น่าจะเลียนแบบใด้
ดีมากจนขายดีเป็นเทน้ำเทท่าเพราะราคาถูกกว่าของแท้เยอะ ในที่สุดก็โดนฟ้องละเมิดลิขสิทธิ์ก็เลยต้องเปลี่ยน
มาขายรุ่นที่คิดเองทำเองในปี 1980 แต่ขายไม่ออก เลยเลิกขายไปในปี 1982 เมื่อบริษัท Daion เลิกกิจการ

กีต้าร์โปร่งยี่ห้อนี้ที่น่าใช้จะเป็นรุ่น 1971-1980 เพราะเลียนแบบ Martin ใด้เหมือนมากครับ..
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

CHEDTHA

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 08:27:45 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ

yamakita

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 09:48:22 »
yamaki เสียงดีครับ แต่ตอนนี้หาค่อนข้างยากกว่า morris หรือ yamaha ผมมีแล้วสองตัว ยังโลภอยากได้ตัวที่ 3 เลยครับ

apinan14

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:21:11 »
ของผม yamaki folk deluxe 1976 เสียงสุดยอด หวาน ใส เบสอิ่ม นำไปเรียน finger stye กับ อ.เด่น มา ชมว่าเสียงเยี่ยม ภูมิใจเลย ที่ได้ครอบครอง

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

nantfa

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:43:20 »
มี yamaki เหมือนกัน
ตัวเล็กกว่า ทรงเดรทน็อท ไม่รู้เรียกทรงอะไร
เเต่เบสมาเป็น ลูกๆเลย 

ไม้หน้าโซลิดสปูซ ลายถี่ยิบมาก
มีเฟร็ท 0
คอเป็น เมเปิ้ลชิ้นเดียว
ไม้หลังอินเดี้ยนโรสวู้ด  เเต่ไม่เเน่ใจโซลิดด้วยไหม พอดีมีลายไม่ตรงกับด้านในนิดนึง
ปี 1970

ใช้เล่นออกงาน เฉพาะในวงเหล้า

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

nantfa

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:50:21 »
รูป สมัยยังหนุ่ม

apinan14

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:54:50 »
รูป สมัยยังหนุ่ม
สุดยอดดดดดดดดด น่าลองเสียงจัง

CHEDTHA

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 13:14:11 »
้น้าน่านฟ้านี่มีของดีเยอะเหมือนกันนี่ครับ..

Montra

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 13:19:25 »
เอ่อ... น้านพครับ  ไม้หลังหน่ะ Solid แท้ล้านเปอร์เซ็นต์ครับน้า ไม่ต้องสงสัย  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

nantfa

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 13:42:39 »
เอ่อ... น้านพครับ  ไม้หลังหน่ะ Solid แท้ล้านเปอร์เซ็นต์ครับน้า ไม่ต้องสงสัย  อิ อิ

ผมซื้อเพราะ บริท กับ ปื้กการ์ด ฮา!   ;D

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 13:55:37 »

โห.....มาไม่ทัน มุกนี้ 

ไม้หลัง ไม้แท้ๆ 1000 % ครับ......5555

Montra

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 14:02:06 »
เอ่อ.. น้านพ  ภาพนี้อะครับ  ไม้ข้างหลังหนะแท้จริงครับ  คริ คริ

**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

nantfa

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 14:05:07 »
้น้าน่านฟ้านี่มีของดีเยอะเหมือนกันนี่ครับ..

ขอบคุณครับ ผมมีไม่เยอะหรอกครับ เเต่ก็พอมี

น้ามน กะ น้า เบียร์ อะโห 5555+  มุขนี้นับถือ

กลับมาเรื่อง yamaki เท่าที่พอหาขอมูลได้ พอทราบว่า yamaki ถูกมาตินฟ้องประมาณปี 1980
เพราะฉนั้น ถ้าใครจะซื้อ ก็ควรจะเป็นรุ่นทีผลิตก่อนปี 1980 นะครับ

หาเเบบที่หัวกีต้าร์เลียนเเบบ มาตินด้วยจะดีมาก

ปล. yamaki จะเหมือนกับ กีต้าร์ morris อยู่อย่างนึง คือราคาสำพันธ์กับชื่อเลขรุ่นครับ (ส่วนใหญ่นะเเต่ก็เกือบจะทั้งหมด)
ถ้าใครมีกีต้าร์ตัวเลขยิ่งสูงก็จะเป็นรุ่นสูง (ดูรูปเเนบ) เเละก็ราคาขายก็จะเเพงตามไปด้วย   หาเเบบตัวเลขสูงๆ เเบบ 30000 เยนขึ้นไปก็จะจ้าบ !!! มาก

หาได้เเล้วก็มาปล่อย ผมถูกๆนะ เพราะอยากได้อีกตัว อิอิ ล้อเล่นนะ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 14:17:35 »
ขอคฺณมากๆครับน้าพิสิทและน้าน่านฟ้า ข้อมูลกระจ่างมากๆ
MUGEN_guitar_SHOP