Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องเลือก preamp ว่าเคสนี้จะ on หรือ out board ครับผม  (อ่าน 1410 ครั้ง)

alone together

• member
พอดีผมมีโปร่งอยู่ตัวนึงซึ่งติด preamp ของ Fishman Presys blend แต่ยังไม่ค่อยพอใจซาวด์ภาคไฟฟ้าที่ออกไปเท่าไหร่เนื่องจากเสียงกีต้าร์เปล่าๆของผมเสียงเบสค่อนข้างน้อยและแห้งอยู่แล้ว

*เท้าความเล็กน้อยว่าตัวกีต้าร์มีปัญหาอยู่อย่างนึงคือแต่ก่อนสาย6ดีดแรงหน่อยไม่ได้จะ buzz อยู่สายเดียว พอเอาไปให้ช่างแก้เค้าก็บอกว่าคอด้านบนมันตรงเกินจนไม่มีเว้าโค้งเลย สุดท้ายเค้าก็แก้ปัญหากันไปแต่ไม่จบขาด ผมก็ต้องมาแก้ที่การดีดสาย6ของตัวเองให้เบาลง แต่เวลาออกภาคไฟฟ้า สาย6จะเป็นสายเดียวที่ดีดน้ำหนักปกติแล้วจะบวมขึ้นมาแบบ อวุ้ม...จนเหวอ ในขณะที่สายอื่นบาลานซ์ปกติแต่ติดเสียงแห้ง นั่นจึงเป็นสาเหตุว่าผมปรับเพิ่ม bass ที่ตัวพรีแอมป์มากไม่ได้  :-\

เลยอยากรบกวนถามพี่ๆน้าๆครับว่าถ้าผมไปซื้อ preamp outboard อย่างเช่น lr paradi หรือ fishman aura, platinium pro อะไรพวกนี้มันจะเกิดปัญหา pre ชน pre จนเสียงเจ๊งระเนระนาดมั้ยครับ หรือผมควรเปลี่ยนภาค preamp ที่ตัวกีต้าร์แบบดีๆในราคาพอกับตัวที่กล่าวไปข้างต้นดีครับ

เรื่องขายตัวนี้แล้วไปซื้อตัวใหม่ขอเป็นทางเลือกสุดท้ายจำยอมไปก่อนนะครับ เพราะว่าผมใช้งานจนสภาพค่อนข้างเยินจริงๆจนกลัวรับราคาขายต่อไม่ได้ บวกกับผมชอบกีต้าร์ตัวนี้ทุกอย่างทั้งรูปทางสรีระ หน้าตา ความถนัด ขาดเรื่องเดียวแค่เสียงครับ  ปกติไม่ค่อยใช้งานออกภาคไฟฟ้าเท่าไหร่ แต่เมื่อถึงเวลาต้องใช้มันจะกวนใจทุกทีครับ :-X

mai_911

• member
อาการเป็นที่กายภาพของกีต้าร์ จะเอาปรีมามาช่วยมันก็ไม่ค่อยตรงจุดสิ่ครับ

แก้ไม่ได้จริงๆเหรอครับ เรื่องสาย 6 คอตรง แล้วสายอื่นมันตรงไม่้เท่ากันหรือยังไงครับ แก้ saddle ใหม่อาจจะช่วยได้บ้างนะครับ

แต่ถ้าจะเอา pre มาช่วยจริงๆ หา outboard ก็น่าจะดีกว่า แต่ต้องหาพวกที่มี notch filter ครับิจะได้เร่งเบส แต่ตัดบางย่านออกได้ แต่ก็น่าจะแห้งอยู่ดี

หรือไม่ก็ไปแก้ที่ balance ของระบบ pu ครับ
ผมว่ายังไงซะ แก้ที่ saddle น่าจะช่วยได้ครับ

ปล. มีคำถามครับ กีต้าร์ยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรครับ

กฤษณ์

• member
หน้าที่หลักของปรีแอมป์ก็คือการขยายสัญญาณเสียงจาก transducer ให้แรงพอที่จะส่งเข้า power amp. ส่วนการปรับ EQ การใส่ notch filter การกลับ phase ๆลๆนั้นเป็นหน้าที่รองลงไป ไม่มีปรีแอมป์แบบไหนในโลกที่สามารถจะทำให้สัญญาณห่วยๆกลายเป็นสัญญาณดีใด้

ถ้าคุณเสียเงินซื้อปรีแอมป์ใหม่ไม่ว่าจะเป็นแบบ external หรือ on-board มาเพื่อแก้ปัญหาเสียงไม่บาล้านซ์จากปิคอัพคุณก็เสียเงินฟรีเพราะปัญหามันอยู่ที่ปิคอัพไม่ใช่ปรีแอมป์

คุณไม่ใด้บอกยี่ห้อและรุ่นของกีตาร์ ไม่ใด้บอกว่าระบบปิคอัพติดตั้งมาจากโรงงานหรือเอามาติดตั้งเอง ไม่ใด้บอกว่า Fishman ของคุณเป็นของแท้หรือของปลอมและเป็นของปลอมเกรดไหน Fishman Presys Blend 99% ที่มีขายในประเทศไทย (รวมทั้งอันที่ติดมากับกีตาร์จีนราคาถูก) เป็นของปลอมนะครับ ลองดูจากราคาที่เขาขายกันก็ใด้ คุณคิดว่าปิคอัพยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันราคาสี่พันบาทและสามร้อยกว่าบาทคุณภาพจะเท่ากันไหมครับ

ดังนั้นก่อนเปลี่ยนปรีก็ควรเปลี่ยนปิคอัพและควรให้ช่างที่เก่งเรื่องนี้เป็นคนเปลี่ยนให้ด้วย อย่าง K. Yairi Alto Guitar ตัวนี้ผมก็ติด Fishman Presys Blend เหมือนกันเสียงก็บาล้านซ์ดีไม่มีที่ตินะครับ

<a href="http://youtu.be/uC0OWx3bH40" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/uC0OWx3bH40</a>

• member
ขอบคุณทั้ง2ท่านที่ช่วยมาตอบนะครับ ขออภัยที่ผมลืมตอบรุ่นกีต้าร์เพราะมัวแต่พิมพ์อย่างอื่นยืดยาว เป็น Dolce BB2E ภาคพรีแอมป์มาจากโรงงานเลยครับ

http://www.ctmusicshop.com/store/product/view/Dolce_All_Solid_Bubinga_Series_BB_2E_with_Hardcase_-28963385-th.html

• member
อาการเป็นที่กายภาพของกีต้าร์ จะเอาปรีมามาช่วยมันก็ไม่ค่อยตรงจุดสิ่ครับ

แก้ไม่ได้จริงๆเหรอครับ เรื่องสาย 6 คอตรง แล้วสายอื่นมันตรงไม่้เท่ากันหรือยังไงครับ แก้ saddle ใหม่อาจจะช่วยได้บ้างนะครับ

แต่ถ้าจะเอา pre มาช่วยจริงๆ หา outboard ก็น่าจะดีกว่า แต่ต้องหาพวกที่มี notch filter ครับิจะได้เร่งเบส แต่ตัดบางย่านออกได้ แต่ก็น่าจะแห้งอยู่ดี

หรือไม่ก็ไปแก้ที่ balance ของระบบ pu ครับ
ผมว่ายังไงซะ แก้ที่ saddle น่าจะช่วยได้ครับ

ปล. มีคำถามครับ กีต้าร์ยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรครับ
เดี๋ยวจะลองไปให้ช่างแก้เรื่องบาลานซ์กับแซดเดิ้ลดูอีกทีนะครับปกติใช้กีต้าร์ตัวนี้ทุกวันเลยหาโอกาสเอาไปส่งช่างได้น้อยแต่เดี๋ยวกำลังหยุดยาว4-5วันคงได้โอกาสละครับ

ส่วนเรื่อง external preamp ที่ถามไปนี่เพราะผมก็พอรู้อยู่ว่าต้นทางอย่างเสียงกีต้าร์เปล่าๆตัวนี้มันค่อนข้างแห้งและเบสน้อยอยู่แล้ว เลยมีไอเดียอยากหาอุปกรณ์ช่วยเพิ่มขึ้นเวลาไปออกเสตจ แต่ไม่รู้ว่ามันเป็นความคิดที่ถูกต้องรึเปล่าเลยมาถามผู้มีประสบการณ์ในนี้ก่อนจะเสียตังแล้วไม่ตอบโจทย์ครับ

TOM1869

• member
ผมมีกีต้าร์ตัวนึงซึ่งเสียงเปล่า ก็ไม่ได้มีเบสที่หนัก หรือแห้ง แต่ได้ติด ภาคไฟฟ้า  fishman perfix  เมื่อออกแอมป์  ก็ไม่มีปัญหา  เบสหนักแน่น ตามสั่ง  balance ดีเยี่ยม  ดังนั้น ปัญหาที่ต้องพิจารณาคือ  piezo saddle  และ pre amp  ครับ

ง่ายๆ ลองใช้  lr.bagg. M1  +  external Pu  ดูครับ
Line id: 081-8718003