Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม อารมณ์เมื่อได้เล่นกีตาร์ Hi-End ราคาหลักแสน  (อ่าน 4166 ครั้ง)

Evie

• member
อยากสอบถามน้าๆที่ได้มีโอกาสเป็นเจ้าของกีตาร์ Hi End ราคาหลักแสนว่าเวลาจับมาเล่นแล้ว เสียง อารมณ์ ขณะที่ได้จับมันขึ้นมาเล่น ความกังวาล ความชัดของตัวโน๊ต ความสุขในการได้เล่น เป็นยังไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับกีตาร์ราคาระดับ 3 - 4 หมื่นบาท ยกตัวอย่างเปรียบเทียบ Martin กับ Blueridge ละกันครับ ตอนแรกกะจะจัดมอเตอร์ไซตืซักคันแต่มันหาเงินไม่ได้ครับเลยกะจะเอากีตาร์เทพๆซักตัวครับ

ตอนนี้ผมมี Blueridge Br163A อยากขยับแบบกระโดดไปแบบซื้อครั้งเดียวแล้วจบเลยครับกะจะไม่ขายต่ออยู่กันยาวๆครับ  ก่อนที่จะตัดสินใจ ก็ขอสอบถามจากประสบการณ์จริงของน้าๆที่เคยสัมผัสมาก่อนละกันครับ    ที่ผมดูๆไว้และชอบเสียง ชอบทรง จากการรีวิวในYoutube นะครับแต่ยังไม่เคยฟังตัวจริงคือรุ่น Martin M36  / OMJM / มาร์ตินสองรุ่นนี้ ถ้าเทียบกับ Blueridge มันต่างกันมาก ราวฟ้ากับดินเลยมั๊ยครับ คุ้มค่าที่จะซื้อมามั๊ยครับ เอาไว้ใช้เล่นดนตรีกลางคืนด้วยครับ
แล้วกีตาร์ Hi End พวกนี้ถ้าจะซื้อมาไว้ให้ได้ซักตัวควรจะเอามือ 1 หรือ มือ 2 ดีครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับ

nuchinge

• member
เอาเป็นว่าพังไม่เสียดายดีกว่า มีกำลังตัวไหน ตัวนั้นครับ ผมเห็นหลานๆเล่น ตบกันแหลกเลย เรียนมาตั้งแต่เด็กๆ ตอนนี้อยู่มหาลัย ยิ่งเก่งยิ่งแหลก  ยกเว้นเอามากอด น้าก็ถอยได้ แต่จะไม่เก่งขึ้นถ้ากลัวเป็นรอย "กู้สหกรณ์เ" ไม่ควรอย่างยิ่งครับ

TOM1869

• member
อารมณ์เมื่อได้เล่นกีตาร์ Hi-End ราคาหลักแสน  ของผม คือ กลัวเป็น รอย ไม่มีความสุขครับ  เคยได้ ลองตามร้านขายกีต้าร์ Hi end  ดีด 2 -3  แกร๊ก ต้องรีบคืน เจ้าของ ครับ
Line id: 081-8718003

Evie

• member
เอาเป็นว่าพังไม่เสียดายดีกว่า มีกำลังตัวไหน ตัวนั้นครับ ผมเห็นหลานๆเล่น ตบกันแหลกเลย เรียนมาตั้งแต่เด็กๆ ตอนนี้อยู่มหาลัย ยิ่งเก่งยิ่งแหลก  ยกเว้นเอามากอด น้าก็ถอยได้ แต่จะไม่เก่งขึ้นถ้ากลัวเป็นรอย "กู้สหกรณ์เ" ไม่ควรอย่างยิ่งครับ

ตั้งใจจะซื้อมาใช้งานจริงๆ เลยครับแบบเป็นรอยแล้วไม่เสียดายครับ ให้กีตาร์แก่ไปกับเราเลยครับ  กะจะไม่ขายต่อเลยครับน้า สหกรณ์ผ่อนสบายกว่าร้านเยอะครับ อิอิ

Evie

• member
อารมณ์เมื่อได้เล่นกีตาร์ Hi-End ราคาหลักแสน  ของผม คือ กลัวเป็น รอย ไม่มีความสุขครับ  เคยได้ ลองตามร้านขายกีต้าร์ Hi end  ดีด 2 -3  แกร๊ก ต้องรีบคืน เจ้าของ ครับ

ผมนี่อยากถือไปงานอคูสติกมิตติ้งเลยล่ะครับน้าทอม  555

samaklen

• member
เสียงดี ก็ทำให้เล่นมีความสุขได้
เสียงดีมาก แต่แพงมาก บางทีก็กลัวโน่นนี่ไปเรื่อย เพราะความแพง
เอาที่สบายใจดีกว่าครับ เสียงดีพอประมาณ ก็เล่นได้มีความสุขได้เหมือนกัน

มาร์ติน ก็คือมาร์ติน Blueridge ก็ไม่ใช่มาร์ตินครับ
เสียงไม่เหมือนกันครับ เลือกเสียงที่ชอบ เล่นง่าย เข้ามือ ดีที่สุดแล้วครับ

zenkiyaba

• member

มีตัวไหนก็เล่นไห้เต็มที่ ขอแค่ไห้อยู่ในความดีไม่ทำร้ายคนอื่นเป็นพอคับ
สภาพตอนแรกไม่ใช่แบบนี้นะคับตอนนี้เปลี่ยนละ

THAWAT JAITHIANG

• member
มีความสุขกับดนตรีดีกว่าครับ ค่อยๆขยับหาประสบการณ์​  สิ่งที่ martin​ ให้เราคือความซื่อ​ตรงราคากับคุณ​ภาพแปรผันตรงกัน ราคาไม่ตก ขายต่อง่าย เล่นไปถึงจุดหนึ่ง​ที่​เราคิดว่าอยากขยับขยายก็ขายมาเปนทุนสำหรับตัวใหม่ เริ่มจากรุ่นมาตรฐาน​เช่น 00018 00028 เราจะได้รู้มาตรฐาน​ที่แทบจะทุกผู้​ผลิต​กีต้าร์​ใช้เปนบรรทัดฐาน​ที่นักดนตรี​ทั่วโลกให้การยอมรับนั้นเปนยังไง​ อายุยังน้อยค่อยๆไป

Moko

• member
จากประสบการณ์ส่วนตัว กีต้าร์ Hi - end ให้เสียงที่ดีมากจริงๆ แต่ผมไม่ค่อยมีความสุขครับ เพราะ 1.กลัวจะเป็นรอย 2.ต้องคอยดูแลรักษา 3.ขายต่อยาก ยิ่งในภาวะเศรษฐกิจปัจจุบันด้วยแล้ว ยากเป็น 2 เท่า

แต่ผมกลับมีความสุข กับกีต้าร์ในระดับราคา หลัก 10,000 บาท ไม่เกิน 25,000 บาท มากกว่า เพราะ 1.เสียงก็ดีในระดับหนึ่งแล้วครับ 2.ไม่ต้องห่วงในการดูแลรักษา 3. ขายต่อง่ายกว่า
^Easy Man^

poo3605

• member
ความรู้สึกจะคล้ายๆกันครับ ผมก็เคยต้องขายกีต้าร์ราคาสูงออกไปเพราะกลัวเป็นรอย เอาแต่เช็ดจนไม่ค่อยได้เล่น แต่ช่วงนี้กีต้าร์ราคาไม่แพง เป็นโอกาสดีในการซื้อของดีๆมาเล่นครับ ขายต่อก็ไม่เจ็บตัวมากครับ ของมันต้องมีจัดไปครับ จะได้หายสงสัย

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

เคยสัมผัสกีตาร์หลักแสน และ หลายแสน  ของ คนรักการเล่นกีตาร์ และรักการสะสม  ของคนที่เคารพนับถือ หลายท่าน

ความรู้สึก ถ้าลืมตาดู จ้องมองฟัง  กับ หลับตาฟัง ในกีตาร์ตัวเดียวกัน จะมีความรู้สึกต่างกัน

สำหรับคนมีตังค์ รักการเล่น รักการสะสม และ ประกอบธุรกิจเชิงพาณิชย์ ซื้อมา ขายไป  คงไม่มีปัญหาอะไร

อย่างไรก็ตาม กีตาร์ ก็คือ อุปกรณ์เครื่องดนตรีชิ้นหนึ่ง  ไม่ได้มีความวิเศษ มีอิทธิฤทธิ์ อิทธิเดช สูงส่งอะไร

อาจสร้างความสุขใจ เป็นบุญมือ เป็นความทรงจำดี ๆ ที่ได้มีโอกาสสัมผัส ในสิ่งที่เกินเอื้อม เกินกำลังตัวเอง

และคงขึ้นอยู่กับว่า กีตาร์ อยู่ในมือใคร ? และคน ๆ นั้น มีทักษะประสบการณ์ ในการเล่นกีตาร์ ได้ดีขนาดไหน

ที่จะมีความรู้ความสามารถ ประสบการณ์ รีดศักยภาพกีตาร์ตัวนั้น ๆ ออกมาได้ดี มากน้อยเท่าไร มากกว่า ?

กีตาร์ ที่ดี มีคุณค่า และดูมีราคาแพง  มักจะอยู่ในมือของคนที่มีวินัย ในการฝึกฝนทักษะฯ อย่างสม่ำเสมอเป็นประจำเสมอ

เพราะ การเล่นกีตาร์ให้ออกมาดี  ไม่มีทางลัด  มิฉะนั้น กีตาร์ดี ๆ ตัวนั้น ก็จะแปลงร่าง เป็นเฟอร์นิเจอร์ ประดับฝาบ้าน ไปทันที

สำหรับคนที่ชอบมีเหตุผล ว่า  " ไม่ว่าง " , " ไม่มีเวลา " ก็อย่าหวังว่า กีตาร์ดี ๆ หรือ กีต้าร์ Hi-End ที่มีอยู่

จะสามารถดลบันดาลให้มีฝีมือได้ดี  ภายในเวลาชั่วข้ามคืน .... ไม่มีทาง !

ก็เป็นกำลังใจ ให้กับคนที่มีความตั้งใจกับการมีกีตาร์ดี ๆ แบรนด์ดัง ราคาแพง ในการมีวินัยในการฝึกฝนทักษะฯ อย่างสม่ำเสมอ

จะได้เล่นกีตาร์ตัวนั้น ได้ดีอย่างมีความสุข สมใจกับการได้ครอบครอง  เพราะ ....  เราคู่กัน !

Finger Picking Style

Evie

• member

เคยสัมผัสกีตาร์หลักแสน และ หลายแสน  ของ คนรักการเล่นกีตาร์ และรักการสะสม  ของคนที่เคารพนับถือ หลายท่าน

ความรู้สึก ถ้าลืมตาดู จ้องมองฟัง  กับ หลับตาฟัง ในกีตาร์ตัวเดียวกัน จะมีความรู้สึกต่างกัน

สำหรับคนมีตังค์ รักการเล่น รักการสะสม และ ประกอบธุรกิจเชิงพาณิชย์ ซื้อมา ขายไป  คงไม่มีปัญหาอะไร

อย่างไรก็ตาม กีตาร์ ก็คือ อุปกรณ์เครื่องดนตรีชิ้นหนึ่ง  ไม่ได้มีความวิเศษ มีอิทธิฤทธิ์ อิทธิเดช สูงส่งอะไร

อาจสร้างความสุขใจ เป็นบุญมือ เป็นความทรงจำดี ๆ ที่ได้มีโอกาสสัมผัส ในสิ่งที่เกินเอื้อม เกินกำลังตัวเอง

และคงขึ้นอยู่กับว่า กีตาร์ อยู่ในมือใคร ? และคน ๆ นั้น มีทักษะประสบการณ์ ในการเล่นกีตาร์ ได้ดีขนาดไหน

ที่จะมีความรู้ความสามารถ ประสบการณ์ รีดศักยภาพกีตาร์ตัวนั้น ๆ ออกมาได้ดี มากน้อยเท่าไร มากกว่า ?

กีตาร์ ที่ดี มีคุณค่า และดูมีราคาแพง  มักจะอยู่ในมือของคนที่มีวินัย ในการฝึกฝนทักษะฯ อย่างสม่ำเสมอเป็นประจำเสมอ

เพราะ การเล่นกีตาร์ให้ออกมาดี  ไม่มีทางลัด  มิฉะนั้น กีตาร์ดี ๆ ตัวนั้น ก็จะแปลงร่าง เป็นเฟอร์นิเจอร์ ประดับฝาบ้าน ไปทันที

สำหรับคนที่ชอบมีเหตุผล ว่า  " ไม่ว่าง " , " ไม่มีเวลา " ก็อย่าหวังว่า กีตาร์ดี ๆ หรือ กีต้าร์ Hi-End ที่มีอยู่

จะสามารถดลบันดาลให้มีฝีมือได้ดี  ภายในเวลาชั่วข้ามคืน .... ไม่มีทาง !

ก็เป็นกำลังใจ ให้กับคนที่มีความตั้งใจกับการมีกีตาร์ดี ๆ แบรนด์ดัง ราคาแพง ในการมีวินัยในการฝึกฝนทักษะฯ อย่างสม่ำเสมอ

จะได้เล่นกีตาร์ตัวนั้น ได้ดีอย่างมีความสุข สมใจกับการได้ครอบครอง  เพราะ ....  เราคู่กัน !

ขอบคุณกับความคิดและข้อคิดดีๆครับน้า ผมนี่จับกีตาร์ทุกวันเลยครับน้า แล้วยังต้องไปเล่นให้คนอื่นฟังทุกคืนด้วยครับ ก็อยากจะได้กีตาร์ที่เสียงดีมากๆๆไปดีดให้คนอื่นฟังด้วยล่ะครับ  ไม่มีวันไหนที่ไม่เล่นครับแต่จะพิเศษตรงที่ ถ้ากีตาร์ที่ดีดออกมาแล้วให้เสียงที่ใช่ สัมผัสที่โดน จะทำให้มีความไม่อยากหยุดเล่นครับ บางที่เล่นจนแฟนหน้าบูดก็มีครับน้า

Thammarat

• member
แล้วแต่จุดประสงค์ และ รสนิยมเลยครับ
ความไฝ่ฝันที่เคยคิดจะมีกีตาร์ดีๆไว้ครอบครอง
ความสุขที่ได้ครอบครองกีตาร์ดีๆ ที่เคยไฝ่ฝัน
ฉะนั้นมันเป็นเรื่องรสนิยมของแต่ละคนครับ
ผมมีความสุข ที่ได้ครอบครองกีตาร์ที่ผมอยากได้
ถึงผมจะไม่ได้เล่น ได้ฝึก เล่นตามความถนัดของตัวเองให้มีความสุขก็พอครับ
ผมไม่เคยอายใครที่ผมมีกีตาร์ตัวละแสน แต่ ฝีมือ 5,000
ความเห็นส่วนตัวครับ

sodiax

• member
มันเป็นความสุขนะครับ ที่คนเล่นกีต้ารก็อยากมีกีต้ารดีๆซักตัว หรือหลายตัว ผมไม่เคยมีกีต้ารโปร่งหลักแสน มีตัวที่เล่นตอนนี้เมื่อยี่สิบปีที่แล้วราคามัน เจ็ดหมื่นเจ็ดพันบาท ยังรักษาสภาพดีอยู่ เล่นปกติไม่ได้รุนแรงอะไรกับมัน มีความสุขดีครับเวลาสัมผัสเพราะการตบแต่งพวกอะบาโลนมันสวยงามมาก แต่ตอนนี้ก็อยากได้กีต้ารหลักแสนไว้ครอบครองอีกซักตัว

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ผมว่าตัวนี้มันต้องหลายแสนแน่เลยครับ เสียงดีจริงอิอิ   พูดตามตรงมีสตางค์ก็ซื้อเถอะครับ  มันเป็นความภูมิใจสำหรับคนกลุ่มๆนึง ซึ่งคนทั่วไปไม่รู้เรื่องอะไรด้วย หรอก 
<a href="http://youtu.be/JhRzN1roT8g" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/JhRzN1roT8g</a>

nuchinge

• member
อย่าซื้อเพราะอารมณ์ ให้ซื้อเพราะฝีมือมันเกินตัวกีต้าร์  ความชอบจะเปลี่ยนไปเสมอตามฝีมือ และช่วงของชิวิต martin อาจไม่ใช้คำตอบเสมอ  นักดนตรีเก่งๆที่เราเห็นอยู่ ก็ไม่ได้ใช้ martin มันขึ้นอยู่กับจริต น้าแค่อยากได้กีตาร์หลักแสน แค่นั้นเดี๋ยวได้ขายเปลี่ยนตัวแน่ๆ  ดู d18-28 ก็ได้ ดูแลดีๆ เอาไว้เวลาอยากเปลี่ยน จะได้ไม่มีปัญหา (กำตังไว้เยอะแลดู ใจจะไม่สงบ.....)

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
สำหรับผม การเล่นและการรักษากีตาร์หลักหมื่นยันหลักแสน ทำแบบเดียวกัน อาจเป็นเพราะด้วยนิสัยส่วนตัวเรื่องการรักษาของใช้อยู่แล้ว เลยรู้สึกมีความสุขกับเสียงที่ได้ในเวลาเล่น โดยไม่กังวลเรื่องอื่นๆมากนัก ส่วนเรื่องเครื่องประดับตกแต่งกีตาร์ราคานี้ขึ้นอยู่กับความชอบของเราเลยครับว่ารสนิยมทางสายตาและเสียงเป็นอย่างไร ถ้าได้ครอบครองตัวที่รู้สึกว่าใช่และพอใจเสียง ก็ถือเป็นความสุขส่วนตัวแล้วครับ

และโดยปกติแล้วความอยากลองมักจะมาคู่กับ ความอยากได้ ไม่มากก็น้อย  ทำให้ความพอใจในแต่ละช่วงเวลามักเปลี่ยนไป สำหรับคนชอบกีตาร์และอุปกรณ์ทางดนตรีแล้ว ถ้ามีกำลังและทุนทรัพย์พอ  ต่อให้ราคาสูงหลักแสน ผมก็แทบไม่เห็นใครจบที่กีตาร์หรืออุปกรณ์คู่ใจเพียงตัวเดียวเลยครับ

เราอาจถูกใจไปได้สักพัก แต่ผมเชื่อว่าความอยากรู้อยากลองจะทำให้เกิดการขยับขยายในที่สุดครับ

กฤษณ์

• member
กีตาร์ราคาเกินแสนสมัยนี้ไม่ใด้เป็นกีตาร์ไฮเอ็นด์เสมอไปนะครับเพราะรุ่นมาตรฐานของกีตาร์อเมริกันส่วนใหญ่ก็ราคาเกินแสนทั้งนั้น

ถ้าคุณซื้อมาใว้เป็นเครื่องมือที่ใช้เล่นหาเงินผมว่ากีตาร์ที่คุณต้องใช้เงินกู้ซื้อมันไม่มีทางคุ้มแน่นอนเพราะ

1. ถ้าคุณเปลี่ยนจากกีตาร์ตัวละสี่หมื่นไปเล่นตัวละแสน เจ้าของร้านเขาจะให้ค่าจ้างคุณเพิ่มไหม

2. ลูกค้า 99% เขาไม่ใด้ชื่นชมกีตาร์ของคุณเลย เขามาฟังเพราะชื่นชอบคุณทั้งนั้น

3.การเล่นตามร้านนั้นเสียงจะดีแค่ไหนขึ้นอยู่กับระบบขยายเสียงเท่านั้นเพราะถ้าขึ้นกับเสียงเปล่าของตัวกีตาร์ศิลปินระดับโลกคงไม่มีใครใช้ Takamine ขึ้นเวทีหรอก

อย่างเพลงนี้เป็นเพลงที่ใช้กีตาร์โปร่งล้วนๆที่ผมฟังมาเกือบห้าสิบปีแล้ว  ผมเพิ่งมาเห็นใน Youtube ว่ากีตาร์ตัวที่เล่นสตรัมท่อน intro คือ Yamaha FG180 ส่วนอีกสองตัวคือ Martin D-45 และ Martin D12-21

<a href="http://youtu.be/Tm4BrZjY_Sg" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/Tm4BrZjY_Sg</a>

ถ้าศิลปินระดับโลกเขายังไม่แคร์กับเรื่องราคาของกีตาร์ที่เขาใช้แล้นคุณจะไปสนใจมันทำไมครับ

nui bangbo

• member
อยากซื้อ  อยากได้  เป็นผมซื้อเลยครับ  ถ้ามันทำให้เรารู้สึกมีความสุขกับมัน   เบื่อก็ขาย  เป็นผมจะหาซื้อมือ 2   เรื่องเป็นรอยผมว่ามันสวยดี  ชอบแบรนด์ไหน  รุ่นไหน  มีกำลังซื้อไม่เดือดร้อน  จัดเลยครับ
รุ่นนี้เลยครับ   Collings OM-2HA  Deepbody

https://www.youtube.com/watch?v=4crO4n-OJeM
089-8166630

Nongmai

• member

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม