Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เอา Lag T-70D โปร่งธรรมดา มาติด pickup ทำเป็นโปร่งไฟฟ้า จะเสียของมั้ยครับ  (อ่าน 2783 ครั้ง)

thexmen

• member
Lag T-70D  โปร่งธรรมดา  แต่อยากจะทำไฟฟ้า   
1.ตอนนี้เลือกระหว่าง fishman Presys 301 MIC Blend กับ G-tone GT6  มี delay reverb (แต่ตัวนี้ต้องเจาะท้ายใส่รังถ่าน กับเสียบแจ๊คด้วย)
ก็ยังลังเล ว่าจะใช้ตัวไหนดีกว่ากันครับ   ตัว   
2. ผมมีกีต้าร์อยู่อีกตัวนึง ตอนซื้อให้ร้านติด fishman Presys 301 MIC Blend  แต่พอเราจับตัวกีต้าร์ มันมีเสียงกุกกักตลอด (เอาวอลลุ่มลงหมด อาจจะมาจากไมค์ที่อยู่ในตัว) มันปกติหรือเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับ

TOM1869

• member
1. เจาะแยอะยิ่งติดตั้งยาก  ผมเลือก เจาะ saddle  ใส่ piezo  ต่อ external pu แทนครับ

2. ระบบไฟ  กราวด์  ไมค์ มีโอกาสเป็นได้หมดครับ
Line id: 081-8718003

thexmen

• member
1. เจาะแยอะยิ่งติดตั้งยาก  ผมเลือก เจาะ saddle  ใส่ piezo  ต่อ external pu แทนครับ

2. ระบบไฟ  กราวด์  ไมค์ มีโอกาสเป็นได้หมดครับ

1. เจาะ saddle  ใส่ piezo  ต่อ external pu แทนครับ ......อันนี้นึกไม่ออกว่า เจาะแบบไหน ตัวpiezoแบบไหนครับ
ถ้าตัว fishman เจาะข้างบน   กับ เจาะรูตรงที่ใส่สายสะพายให้ใหญ่ขึ้น   แล้วใส่แจ๊คแทน   
   /แต่ตัวG tone   ต้องเจาะ เป็นช่อง 2 ที่ 
2. แสดงว่าร้านติดมาไม่ดี  หรือไม่ผมก็ทำมันเสีย อาจจะหมุนปุ่มแรงไป

กฤษณ์

• member
Fishman Presys 301 Mic Blend เป็นปิคอัพ OEM ที่ผู้ผลิตเขาไม่ขายปลีกครับ  Presys รุ่นที่ขายปลีกมีรุ่นเดียวคือ Presys 301 Plus ราคาหกพันกว่าบาทที่อเมริกา

ดังนั้น Presys Blend ที่เอามาขายกันจึงเป็นของปลอมทั้งสิ้นแถมยังมีหลายเกรดมาก ราคามีตั้งแต่สามร้อยยันสี่พันบาท

Presys Blend ตัวของคุณที่มีเสียงครอกแครกน่าจะเป็นของปลอมเกรดต่ำที่ชิ้นส่วนหลวมครับ ส่วนเรื่องการเลือกระหว่าง Cherub G-Tone GT6 ของแท้กับ Fishman ปลอมนั้น ผมเลือกของแท้แน่นอนกว่า เรื่องเจาะนั้นไม่ใช่เรื่องใหญ่เพราะ Fishman ก็ต้องเจาะรูที่ก้นกีตาร์เหมือนกัน

<a href="http://youtu.be/v0T9QNT3yGk" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/v0T9QNT3yGk</a>

TOM1869

• member
1. เจาะ ก้นติด jack  อันนี้  ต้องเจาะ ทุกยี่ห้อ เว้นแต่ใช้  M1  ห้อย สายมาข้างนอกครับ 
2. เจาะรูตำแหน่ง piezo ที่ bridge  อาจต้อง ปรับ saddle ไม่ให้สายสูงเกินไป  ผมเลือก  martin thinline  หรือ  kkk  ก็แรงดี  ไปต่อ jack end pin
3. สัญญาณออกมา ไปต่อกับ  ext. Pu  ปรับได้ตามชอบครับ
4. เจาะก้นใส่รังถ่าน อันนี้ เสียดายกีต้าร์

อีกวิธีมีบางท่านเคยทำ  สร้างกล่องๆ เล็กๆ  ใส่ pu ไว้ ด้าน นอก  แล้วเอาสายสัญญาณจาก  endpin  มาเข้าตัวนี้ครับ
Line id: 081-8718003

thexmen

• member
Fishman Presys 301 Mic Blend เป็นปิคอัพ OEM ที่ผู้ผลิตเขาไม่ขายปลีกครับ  Presys รุ่นที่ขายปลีกมีรุ่นเดียวคือ Presys 301 Plus ราคาหกพันกว่าบาทที่อเมริกา

ดังนั้น Presys Blend ที่เอามาขายกันจึงเป็นของปลอมทั้งสิ้นแถมยังมีหลายเกรดมาก ราคามีตั้งแต่สามร้อยยันสี่พันบาท

Presys Blend ตัวของคุณที่มีเสียงครอกแครกน่าจะเป็นของปลอมเกรดต่ำที่ชิ้นส่วนหลวมครับ ส่วนเรื่องการเลือกระหว่าง Cherub G-Tone GT6 ของแท้กับ Fishman ปลอมนั้น ผมเลือกของแท้แน่นอนกว่า เรื่องเจาะนั้นไม่ใช่เรื่องใหญ่เพราะ Fishman ก็ต้องเจาะรูที่ก้นกีตาร์เหมือนกัน

<a href="http://youtu.be/v0T9QNT3yGk" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/v0T9QNT3yGk</a>

ตอนนั้นผมซื้อกีต้าร์แล้วให้ร้านติดให้ด้วย โดนจ่ายเพิ่มไปน่าจะ ประมาณ 1500   สรุปว่าไม่ใช่ของแท้เหรอครับนี่  555

แล้วผมก็เคยสั่ง ของก๊อปจากจีนมา ไม่กี่ร้อยบาท จำราคาไม่ได้ เอามาใส่กีต้าร์อีกตัว   แทนที่ปิ๊กอัพเสีย ขนาดมันใกล้่เคียงกัน
มันก็ไม่ค่อยเหมือนกับของร้าน  และสวิทช์ปุ่มกด มันจะห่วยๆ  ตอนนี้เสียงไม่ออกเลยตัวนั้น  (คือผมไปแกะมันเล่นด้วยน่ะครับ คงพัง)

thexmen

• member
1. เจาะ ก้นติด jack  อันนี้  ต้องเจาะ ทุกยี่ห้อ เว้นแต่ใช้  M1  ห้อย สายมาข้างนอกครับ 
2. เจาะรูตำแหน่ง piezo ที่ bridge  อาจต้อง ปรับ saddle ไม่ให้สายสูงเกินไป  ผมเลือก  martin thinline  หรือ  kkk  ก็แรงดี  ไปต่อ jack end pin
3. สัญญาณออกมา ไปต่อกับ  ext. Pu  ปรับได้ตามชอบครับ
4. เจาะก้นใส่รังถ่าน อันนี้ เสียดายกีต้าร์

อีกวิธีมีบางท่านเคยทำ  สร้างกล่องๆ เล็กๆ  ใส่ pu ไว้ ด้าน นอก  แล้วเอาสายสัญญาณจาก  endpin  มาเข้าตัวนี้ครับ

4.ตรงเจาะก้นใส่ลังถ่านนี่แหละครับ  ที่ผมก็คิดๆอยู่ ว่าจะเสียของ 
..แต่ที่ผมเลือก Gtone คือถ้าแอมป์ไม่มี หรือ มี reverb delay อยู่   แต่เราก็ปรับที่ตัวกีต้าร์ได้เลย  ไม่ต้องไปปรับที่แอมป์  เวลาอยากได้เสียง หวานๆ

Ods16339

• member
ลองดูอีกทางเลือกนึงครับ
Pickup ของartec. Piezo+preamp jack
ราคาประมาณ1200บาท
ไม่ต้องเจาะไม้ข้าง. และกล่องถ่านครับ
ร้านตรงข้ามสวนรมนีย์นาถ. วังบูรพา
ร้านบูเซ่เก่า. ไปเปิดใหม่ครับ
เจาะแค่สองรู. Saddleกับend jack

mai_911

• member
ถ้ามันต้องใช้ลุยจริงๆ เจาะข้างไปเถอะครับ เอาตัวรอดได้มากกว่า

ถ้าแบบไม่มีปรับเลย แล้วไปเจอสถานการณ์ที่ต้องปรับเองหน้างานมันจะลำบากครับ

ไม่เสียของหรอกครับ เพราะไม่ใช่กีต้าร์แนวสะสม

thexmen

• member
ลองดูอีกทางเลือกนึงครับ
Pickup ของartec. Piezo+preamp jack
ราคาประมาณ1200บาท
ไม่ต้องเจาะไม้ข้าง. และกล่องถ่านครับ
ร้านตรงข้ามสวนรมนีย์นาถ. วังบูรพา
ร้านบูเซ่เก่า. ไปเปิดใหม่ครับ
เจาะแค่สองรู. Saddleกับend jack
ผมคิดๆ อยากทำให้เป็นแบบโปร่งไฟฟ้าสำเร็จเลยน่ะ แบบเสียบ ปรับสะดวกครับ

thexmen

• member
ถ้ามันต้องใช้ลุยจริงๆ เจาะข้างไปเถอะครับ เอาตัวรอดได้มากกว่า

ถ้าแบบไม่มีปรับเลย แล้วไปเจอสถานการณ์ที่ต้องปรับเองหน้างานมันจะลำบากครับ

ไม่เสียของหรอกครับ เพราะไม่ใช่กีต้าร์แนวสะสม

คิดว่าไม่ได้ลุยครับ  ผมไม่ได้เป็นนักดนตรีครับ ดีดเล่นในห้อง  พอดีซื้อมาแล้วนั่งคิดๆอยากทำเป็นโปร่งไฟฟ้าครับ  ชอบเสียงที่มันผ่านแอมป์ครับ
แล้วก็จะเจาะ ทำเองด้วยครับ
แต่ตอนนี้กะว่าจะเอากีต้าร์ตัวเก่าๆอีกตัว โนเนม มาลองทำ ลองเจาะก่อนครับ  ,ถ้าออกมาดีค่อยไปทำ เจ้าLagตัวนี้ครับ ถ้าไม่เวิร์คก็ไม่ทำครับ

tonghub

• member
  • ปล่อยไปตามหัวใจ
ถ้าเป็นผม....ผมจะขายตัวเก่า แล้วเอาตังมารวมกับค่า Pickup ที่จะซื้อ ถอย T80 ภาคไฟฟ้า มีทอน หรือเพิ่มอีกหน่อย ได้ T100 ถาคไฟฟ้า ได้เลยนา
Longtime Dark Mode..