Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่อ PU LRbaggs สามาตรใช้ PU 2 ตัวรวมกันได้ไหม M80 + Athem  (อ่าน 1501 ครั้ง)

Evie

• member
ตามหัวข้อครับ พอดีผมดูในคลิปนนี้ครับ

<a href="http://youtu.be/Fg8K6_EcQNg" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/Fg8K6_EcQNg</a>

เห็นติดตั้งสองตัว มี M80 กับอีกตัวน่าจะเป็น Athem หรือ เปียโซ ไม่มั่นใจเหมือนกันครับ อยากทราบว่าในคลิปได้ใช้2ระบบพร้อมกันเห็นเสียบแจ๊คออกมาจากกีตาร์2เส้น แต่เวลาต่อเข้า เอฟเฟคมันมีรูให้เสียบแจ๊คแค่รูเดียวต้องทำยังไงครับถึงจะต่อเสียบเข้าเอฟเฟคได้ทั้งสองอันครับอยากPU ทั้งสองตัวเหมือนในคลิปครับ สามารถทำได้มั๊ยครับ ถ้าทำได้ต้องไปทำที่ไหนยังไงครับ. ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
ในคลิปที่ยกมาเป็นตัวอย่างเขาใช้ pickup 2 ระบบแยกสัญญาณออกสายสองเส้นไปเข้าปรีสองตัว เอฟเฟ็คสองชุดต่อเข้าแอมป์สองตัวนะครับ แบบนี้คือการแยกสัญญาณออกจากกัน 100% โดยไม่มีการ mix down เลย ถ้าคุณต้องการระบบแบบในคลิปช่างที่ไหนก็ติดตั้งให้คุณใด้ครับ (ถ้าคุณไม่เสียดายกีตาร์)

ถ้าจะถามตามหัวข้อว่า LR Baggs pickup สามารถรับสัญญาณจากปิคอัพสองตัวใด้ไหมโดยไม่ต้องเจาะรู end pin เพิ่ม คำตอบคือใด้ครับในรุ่น Element VC, VTC แต่ช่างส่วนใหญ่อาจจะไม่ทราบเพราะไม่เคยอ่านคู่มือในกล่อง

การต่อแบบนี้มีข้อดีก็คือไม่ต้องเจาะรูเพิ่มแต่ใช้แจ็คสเตอรีโอตัวเดียวไปแยกสัญญาณเข้า mixer ตรงปลายทาง ข้อเสียก็คือปิคอัพตัวที่สองไม่มีวงจรตัดไฟเลยต้องใช้แบบ passive แต่ถ้าจะใช้แบบ active ก็ให้ช่างเพิ่ม switch ปิดเปิดแปะใต้ sound hole ให้ใด้ครับ

Evie

• member
ในคลิปที่ยกมาเป็นตัวอย่างเขาใช้ pickup 2 ระบบแยกสัญญาณออกสายสองเส้นไปเข้าปรีสองตัว เอฟเฟ็คสองชุดต่อเข้าแอมป์สองตัวนะครับ แบบนี้คือการแยกสัญญาณออกจากกัน 100% โดยไม่มีการ mix down เลย ถ้าคุณต้องการระบบแบบในคลิปช่างที่ไหนก็ติดตั้งให้คุณใด้ครับ (ถ้าคุณไม่เสียดายกีตาร์)

ถ้าจะถามตามหัวข้อว่า LR Baggs pickup สามารถรับสัญญาณจากปิคอัพสองตัวใด้ไหมโดยไม่ต้องเจาะรู end pin เพิ่ม คำตอบคือใด้ครับในรุ่น Element VC, VTC แต่ช่างส่วนใหญ่อาจจะไม่ทราบเพราะไม่เคยอ่านคู่มือในกล่อง

การต่อแบบนี้มีข้อดีก็คือไม่ต้องเจาะรูเพิ่มแต่ใช้แจ็คสเตอรีโอตัวเดียวไปแยกสัญญาณเข้า mixer ตรงปลายทาง ข้อเสียก็คือปิคอัพตัวที่สองไม่มีวงจรตัดไฟเลยต้องใช้แบบ passive แต่ถ้าจะใช้แบบ active ก็ให้ช่างเพิ่ม switch ปิดเปิดแปะใต้ sound hole ให้ใด้ครับ

ขอบคุณมากๆครับน้ากฤษ สำหรับความรู้ใหม่ครับ

TOM1869

• member
อยากใช้ pickup 2 ระบบแบบนี้ หา takamine  รหัสนำ  DMP  ครับ  มันมี input รับสัญญาณ ได้ 2  input  ออก endpin  เส้นเดียว  input 1  มาจาก piezo  ของ  takamine  จะมี อีก  1  input  ว่างไว้ ครับ

Line id: 081-8718003

Evie

• member
อยากใช้ pickup 2 ระบบแบบนี้ หา takamine  รหัสนำ  DMP  ครับ  มันมี input รับสัญญาณ ได้ 2  input  ออก endpin  เส้นเดียว  input 1  มาจาก piezo  ของ  takamine  จะมี อีก  1  input  ว่างไว้ ครับ

ขอบคุณครับ น้าทอม แต่ผมซื้อปิ๊คอัพ L R Bagg มาแล้วครับ 55 ต้องใช้อันที่ซื้อมาแล้วล่ะครับ

mai_911

• member
เจาะ 2 รู ใช้แจ๊ค 2 เส้นครับ

น้าคนนี้เค้าเอา Anthem ตรงเข้าบอร์ด แล้วเอา m80 ต่อเข้าเอฟเฟค แล้วออกเป็น stereo เข้าแอมป์ 2 ตัวครับ (แทนกีต้าร์ไฟฟ้า)