Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นิ้วชี้บาง จับคอร์ดแล้วบอด  (อ่าน 3148 ครั้ง)

view smith

• member
นิ้วชี้บาง จับคอร์ดแล้วบอด
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 01:20:54 »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ  :D

ผมกำลังหัดเล่นกีต้าร์ ตอนนี้อายุ 38 ปีแล้วครับ มีปัญหาว่า ปลายนิ้วชี้มือซ้าย ค่อนข้างบาง แบน ทำให้เวลาจับคอร์ดเสียงมันบอดครับ ยกตัวอย่างคอร์ด C มันจะบอดที่สาย 1 ส่วนนิ้วอื่น ๆ หนากว่าพอจะกดแบบตั้งฉากได้ ส่วนนิ้วชี้นี้ ตัดเล็บจนกุดแล้วครับ เลยต้องเอียง ๆ นิ้ว บางทีก็ได้ บางทีก็ไม่รอด ผมใช้ veelah mini camper m ครับ เพื่อนบอกว่าให้ลองหากีต้าร์ที่คอกว้างกว่านี้เผื่อจะช่วยได้ ลักษณะทางกายภาพแบบนี้มีวิธีการเล่นแบบใดเพื่อแก้ไขได้บ้างมั้ยครับ

และตอนนี้ผมฝึกมาได้ 1 สัปดาห์ มีเวลาวันละ 1 ชั่วโมงเท่านั้นก่อนนอน แต่ช่วงกลางวันผมมีเวลาว่าง แต่ไม่สามารถนำกีต้าร์มาฝึกได้เพราะจะรบกวนคนอื่น ๆ ในกรณีนี้ มีวิธีการฝึกมือสำหรับมือเปล่ามั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ  :)

Moko

• member
Re: นิ้วชี้บาง จับคอร์ดแล้วบอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 02:48:46 »
ใช้นิ้วโป้ง กดช่วย บริเวณหลังคอกีต้าร์ครับ
^Easy Man^

samaklen

• member
Re: นิ้วชี้บาง จับคอร์ดแล้วบอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 08:19:10 »
ลองเล่นคีย์อื่นก่อนครับ
เช่น คีย์ G หรือ คีย์ D
ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ความคิดที่ว่า หัดคอร์ดกีตาร์ครั้งแรก ต้องเล่น คีย์ C ก่อน
นั้นมาจากไหน เข้าใจว่ามาจากเครื่องคีย์บอร์ดที่ คีย์ที่ดูง่านที่สุดคือ C เพราะ No # No b
แต่กีตาร์ลักษณะของสายและระดับเสียงไม่เอื้อแบบนั้น
ส่วนนิ้วกดแล้วบอร์ด มีทางแก้ได้คือ
1. ปรับแอคชั่นกีตาร์ให้เล่นง่ายขึ้น (ปรับระดับสาย หรือ เลือกสายที่เล็กลง หรือทั้งสองอย่าง)
2. เล่นบ่อย ๆ เพื่อให้กล้ามเนื้อได้ทำงาน และคุ้นเคย ก็จะมีกำลังและเล่นได้ในที่สุด
โดยการปรับมือ มุมของมือ หรือมุมของนิ้ว พยายามเลือกตำแหน่งที่ไม่มีอาการเกร็ง หรือน้อยที่สุดครับ

ทุกสิ่งทุกอย่าง ต้องค่อย ๆ ไปครับ ไม่มีทางลัดในดนตรีครับ
ฝึกมากได้มาก ฝึกน้อยได้น้อย ยังใช้ได้เสมอครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 08:39:12 »
ลองกีตาร์ ปกติ ดูหรือยังครับ

บอด นิ้วก้อยเป็นเรื่องปกติไม่เกี่ยวกับสรีระครับ

ฝึกบ่อยๆ ฝึกแบบไม่ต้องดีดให้มีเสียงก็ได้ครับ ไม่งั้นต้องเปลี่ยนมาใช้ yamaha  silents

หาเพื่อนเล่นด้วย จะพัฒนาเร็วครับ

Line id: 081-8718003

fungi321

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 09:01:58 »
ตอนซื้อกีต้าร์มา ได้ให้ร้านปรับ Action ให้รึยังครับ ถ้ายังควรปรับก่อนนะครับ จะได้เล่นได้ง่ายขึ้นเหมือนที่น้า samaklen บอกไว้ครับ
การฝึกไม่ต้องเครียดครับ มันไม่ต้องสมบูรณ์แบบเสมอไป อาศัยเล่นบ่อยๆ เดี๋ยวตัวเรา ข้อมือ นิ้วมันจะพัฒนาไปเอง บางครั้งที่กดแล้วบอด เพราะนิ้วไม่มีกำลังครับ ต้องฝึกให้นิ้วมีพลังก่อนครับ ลองฝึกไล่สเกลดูครับ มีประโยชน์หลายอย่าง และใช้แค่มือซ้ายอย่างเดียวก็ได้ครับ เสียงไม่ดังมาก

มันมีอุปกรณ์ช่วยฝึกจับคอร์ด กับตีคอร์ดนะครับ เห็นขายออนไลน์ 300-400 บาท แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันจะช่วยได้แค่ไหน ผมว่าฝึกกับกีต้าร์จริงๆดีกว่า

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 16:40:49 »
เจ้าของกระทู้คงหมายถึง ปลายนิ้วแบนคือเวลาจิกลงบนสายแล้วมันไม่ค่อยโดน
เลยต้องเอียงนิ้วช่วยให้กดสาย 2 (ในคอร์ด C) ให้เต็มๆสาย ดังนั้นเนื้อตรงอุ้งนิ้วชี้
มันเลยไปโดนสาย 1 ใช่มั้ยครับ
ถ้าเป็นเช่นนั้น ผมก็เป็นบ่อยๆ ฝืนๆจิกไปเรื่อยๆ มันจะคุ้นและแม่นไปเองครับ
ถ้าไม่ใช่ลักษณะนี้ ขออภัยด้วยครับ
สู้ๆ ครับ

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 13:19:51 »

เอียงนิ้วชี้เพื่อเอากระดูกนิ้วช่วยกดครับ
frost bank branch locations

closest gas station to my current location

icici bank branch locator
tcf bank close to me

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 13:23:32 »
Error 404 (Not Found)!!1

มันคือการ เอานิ้วบีบเข้าหากันเพื่อความแน่นของการจับ ไม่บีบแรงไปและเบาไป ลองจับสักคร์อดแล้วดีดไล่สายวัดน้ำหนักของนิ้วครับ ผมก็นิ้วบาง ผมหนัก51เองครับ ลองเอาไปปรับใช้ดูครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 14:06:14 »
ขยับนิ้วโป้งลงสักนิดก็ได้ครับ อุ้งมือที่กำคอไว้มีพื้นที่ให้นิ้วชี้ กดปลายนิ้วลงที่ฟิงเกอร์บอร์ดได้ง่าย ๆ
แต่ซ้อมไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวนิ้วมีกำลัง ก็จะเล่นได้คล่องขึ้นเองครับ เรื่องกายภาพของนิ้วเป็นเรื่องรอง

ไม่เชื่อลองดู Django Reinhardt เล่นสิครับ
นิ้วพิการเจากอุบัติเหตุหลือไม่ครบ ยังเล่นซะระเบิดขนาดนั้น

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 19:20:59 »
นิ้วบางยังดีกว่าไม่มีนิ้วนะคับ555

view smith

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 23:08:17 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

นิ้วผมไม่มีอุ้งนิ้วครับ ไม่รู้ว่าใช้คำนี้กัน  ;D

ตอนนี้ก็จับทุกวันครับ ได้มั่งไม่ได้มั่ง ตัวผมไม่รีบร้อนต้องดีดให้ได้เป็นเพลงไว ๆ ครับ แฟนต่างหากที่อยากเห็นไว ๆ ผมกับสนใจว่าควรเริ่มแบบไหนมากกว่า อยู่ ๆ มาจับคอร์ด แล้วดีดเลย ผมเกิดคำถามในหัวเยอะเลยครับ คอร์ดมาไง แล้วมือขวาทำไมต้องสตรัมแบบนี้ ตอนนี้เลยไปสนใจเรื่องสเกล แล้วพยายามจำโน๊ตบนคอก่อนครับ กับฝึกมือขวาเรื่องจังหวะ ไม่รู้ว่ามาถูกทางหรือเปล่า แต่เหมือนว่ามันจะค่อยๆคลายข้อสงสัยในหัวผมได้มากกว่าครับ  :)

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 09:43:06 »
นิ้วผมไม่มีอุ้งนิ้วครับ
  เป็นแบบไหนหรอครับขอดูรูปหน่อยได้ไหมคับผมไม่เคยเห็นมาก่อน

view smith

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 15:47:37 »
นิ้วผมเป็นแบบนี้ครับ ตัดเล็บจนเข้าเนื้อไปรอบแล้วครับ :P

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 05:41:10 »
โอ้วขอบคุฯคับ ผมเพิ่งเคยเห็น

samaklen

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 09:30:11 »
กรณีนี้ ต้องพลิกแพลงด้วยตัวเองครับ
หามุมที่จับได้แล้วพยายามเล่นไปเรื่อยๆ
ความจำเป็นที่บังคับ จะทำให้เล่นได้เองครับ
อย่าใจร้อน อย่าหัดหลายๆ อย่างในเวลาเดียวกัน
โน้ตไม่ต้องไปจำก็ได้ อะไรที่เป็นทฤษฎีพักไว้ก่อน คนเราพูดได้ก่อนอ่านหนังสือและเขียนหนังสือได้ครับ

ดีดไปเรื่อย ๆ ให้เป็นจังหวะสม่ำเสมอ พยายามให้เสียงมีคุณภาพ
วันนี้ไม่ได้ พรุ่งนี้ค่อยเล่นใหม่

มีเรื่องเล่า เผื่อเป็นกำลังใจให้
Itzhak Perlman ยอดนักไวโอลินของโลกคนหนึ่งเล่าว่า
เวลาเขาเล่นไวโอลิน ซึ่งเป็นเครื่องดนตรีที่สเกลสั้นมาก
เพราะฉะนั้น นิ้วต้องกดลงต่ำแหน่งที่แน่นอนและแม่นยำ
เพื่อ Intonation ที่ดีเยี่ยม (ไม่เพี้ยน)
แต่นิ้วของเขาเป็นนิ้วที่ใหญ่ และปลายนิ้วก็ใหญ่ โอกาสที่จะกดให้แม่น ๆ เป็นเรื่องยาก
เขาจึงใช้วิธี เมื่อกดนิ้วแรก และนิ้วถัดไป นิ้วแรกจะเขยิบหนีนิ้วที่สองเองเพื่อไม่ให้เบียดกัน จนเสียงเพี้ยน
เป็นวิธีการแก้ปัญหาที่ลำบากมาก เพราะต้องฝึกแบบไม่เหมือนกับคนอื่น
ซึ่งเจ้าตัวก็ทำได้อย่างยอดเยี้ยมไม่มีที่ติ

ลองพยายามดูครับ

CDmFG

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 13:11:21 »
นิ้วพี่เหมือนผมเดะๆเลย เล็บจะแข็งมากด้วยใช่ไหมครับ ฟิงเกอร์บอร์ดจะบุ๋มง่ายมากๆ มีทางเดียวครับเล่นให้บ่อยๆ ย้ำว่าทุกวันยิ่งดีเนื้อตรงใต้เล็บมันจะค่อยๆย่นไปแล้วเราก็ตัดเล็บออกตามเนื้อที่มันย่นไปนั้นเรื่อยๆมันก็จะทุเลาขึ้นครับ หรือหากีตาร์คอกว้างมาอาจจะช่วยได้เพราะช่องระยะห่างของสายจะเยอะขึ้นหน่อย

แต่ก็ยังมีข้อดีนะครับในเรื่องของมือด้านขวาเนื่องจากเล็บยาวและแข็งทำให้เกาได้เพราะ และตีคอร์ดง่ายปิ๊กกิ้งง่ายๆโดยไม่ต้องไว้เล็บเลย

jazzinblue

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 13:25:47 »
ผมก็นิ้วแบบนี้เลยครับ
เล่นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็จะเจอ position ที่พอดีเองครับ