Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องขนาดทรงกีต้า D กับ GA ครับ  (อ่าน 1878 ครั้ง)

Iceteeee

• member
สงสัยเรื่องขนาดทรงกีต้า D กับ GA ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 07:23:17 »
อยากทราบว่า
1. ความกว้างของตูดกีต้าร์ด้านท้าย และความหนาของ body ทรง D กับ GA เท่ากันไหมครับ
2. ทรงเดียวกันแต่ต่างยี่ห้อ ขนาดจะเท่ากันทุกยี่ห้อไหมครับ

TOM1869

• member
Re: สงสัยเรื่องขนาดทรงกีต้า D กับ GA ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 07:46:57 »
-  ขนาดความกว้าง body ช่วงล่าง และความหนา ระหว่างทรง D   และ  Ga ส่วนใหญจพใกล้เคียง หรือเท่ากัน ก็ได้ ขึ้นกับ การออกแบบของช่างครับ

-  ทรงเดียวกันต่างยี่ห้อ  ส่วนใหญ่เท่ากัน แต่ไม่เท่ากันก็มีครับ
Line id: 081-8718003

THAWAT JAITHIANG

• member
Re: สงสัยเรื่องขนาดทรงกีต้า D กับ GA ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 09:56:58 »
http://acousticadvice.com/know-your-acoustic-guitar/guitar-sizes/

ถ้าอ้างอิงตามชื่อผมเข้าใจว่าในอดีตตั้งแต่สมัยคิดค้น กีต้าร์สายเหล็ก คงอ้างอิงการใช้งานเปนหลักด้วยยังไม่มีเครื่องขยายเสียงที่ดีพอที่จะนำมาใช้งานเวลาแสดง ก็เข้าใจว่าน่าจะอ้างอิงจากขนาดของห้องว่า ทรงนี้เอาไปใช้สำหรับห้องประมาณนี้(ซึ่งมีการก้องสะท้อนแตกต่างกัน)สำหรับคนประมาณนี้นะ(การดูดซับเสียงและการได้ยินทั่วถึงทุกคน) ซึ่งคงต้องเลือกให้เหมาะกับเครื่องดนตรีอื่นที่บรรเลงร่วมกันด้วยเพื่อไม่ให้กลบกันหรือตีกัน

1.เท่าที่เคยสัมผัสมา GA ตัวจะบางกว่า แต่ละยี่ห้อส่วนมากจะบอก dimension อยู่ใน website ของตน
2.เท่าที่เคยเปิดดูใน website ของแต่ละผู้ผลิต ทรงที่มีชื่อเดียวกันจะมีรูปร่างเหมือนกันแต่ dimension จะต่างกันหลักเซนติเมตร เวลาใช้งานไม่น่าจะรู้สึกถึงความแตกต่าง (สำหรับผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง)

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 17:43:06 »
ถ้าgaของtaylor กับdของmartin
Gaบางกว่าครับ.
มีของcrafter. ที่ทำga หนาเกือบเท่าD
ถ้าชอบแบบเล่นสบาย gaแบบtaylorจะเล่นสบายกว่า
เพราะความหนาน้อยกว่าD แต่ถ้าgaของcrafterก็ใกล้เคียงD

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 23:15:45 »
ก่อนจะตอบคำถามขอเล่าความเป็นมาของทรง D และทรง GA ก่อนนะครับ

ทรง D หรือทรง Dreadnought นั้น Martin เป็นผู้ออกแบบในปี 1916 ตามความประสงค์ของลูกค้ารายใหญ่คือร้าน Ditson

กีตาร์ขนาด "Extra Large" นี่มีขนาดใหญ่โตกว่ากีตาร์ทั่วไปในยุคนั้นเยอะจน Martin เรียกว่าทรง dreadnought ตามชื่อของ "HMS Dreadnought" ซึ่งเป็นเรือประจัญบาญที่ใหญ่ที่สุดในโลกในตอนนั้น

ส่วนทรง GA "Grand Auditorium" นั้นก็ไม่ใช่ทรงที่ Taylor คิดค้นเป็นเจ้าแรกอย่างที่หลายคนเข้าใจผิดแต่เป็นทรงที่ Martin ออกแบบและวางขายตั้งแต่ปี 1978 โดยดัดแปลงมาจากกีตาร์ archtop ทรง F ของ Martin ที่เคยผลิตระหว่างปี 1935-1942 ทรง GA ใช้รหัสเป็นตัวอักษรว่าทรง "M" หรือถ้าเป็นตัวเลขก็คือทรง "0000"

ขนาดของทรง D และ GA

ทรง D มี lower bout = 15 5/8" ส่วนทรง GA นั้นมีความกว้าง 16"  ส่วนความหนานั้นทรง D กินขาดครับ (ดูรูป)

ทรงของกีตาร์นั้นไม่สามารถจดสิทธิบัตรใด้ดังนั้นจึงมีการก้อปกันอย่างเสรีโดยไม่ต้องยึดถือสัดส่วนของกีตาร์ต้นฉบับ ถ้าเป็นทรงโมเดิร์นอย่าง GA นั้นความกว้างเป็นขนาด 16" ค่อนข้างแน่นอน (เพราะถ้าขยับไปอีกแค่ 1/4" ก็กลายเป็นทรง GS แล้ว) ส่วนความหนานั้นไม่เท่ากันในแต่ละเจ้าแต่ก็บางกว่าทรง D

ถ้าเป็นทรงยอดนิยมอย่างทรง D นั้นยี่ห้ออื่นมักกว้างกว่า Martin (Gibson, Taylor = 16")  หรือถ้าเป็นกีตาร์ญี่ปุ่นก็ใช้เป็นหน่วยเมตริกซ์ (400 มม.) ครับ

ทรงของ Martin ที่มีความหนาใกล้เคียงกับ Taylor GA  ที่หนา 4 5/8" ไม่ใช่ทรง M แต่เป็นทรง J ที่มีหน้าตาเหมือนทรง M แต่เป็นทรง J ที่ออกวางตลาดในปี 1985 ด้วยความหนาเท่าทรง D คือ 4 7/8"

<a href="http://youtu.be/vvzyNO9VaN4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/vvzyNO9VaN4</a>

Iceteeee

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 00:51:57 »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะเลย