Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวบสอบถามน้าๆค่ะ Martin djr e  (อ่าน 7169 ครั้ง)

Bua

• member
รบกวบสอบถามน้าๆค่ะ Martin djr e
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 15:31:19 »
รบกวนสอบถามน้าๆท่านผู้รู้ค่ะ อยากเลือกซื้อ Martin djr e เป็นไม้หน้า solid sitka spruce หรือเป็นรุ่น djr2 e sapele ดีคะ ไม้หน้าเสียงต่างกันไหมคะ การเก็บรักษา ไม้อย่างไหนจะทนต่อบ้านเราบ้างคะ ขอบคุณค่ะ

TOM1869

• member
Re: รบกวบสอบถามน้าๆค่ะ Martin djr e
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 16:11:03 »
ดีทั้งคู่ครับ เลือกตาม กำลัง  เก็บในกล่องแข็งน่ะครับ  อย่าทิ้งไว้ในรถ  อากาศบ้านเราทนได้ทั้งคู่  คนอยู่ได้กีต้าร์อยู่ได้ครับ
Line id: 081-8718003

Bua

• member
Re: รบกวบสอบถามน้าๆค่ะ Martin djr e
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 16:14:46 »
ดีทั้งคู่ครับ เลือกตาม กำลัง  เก็บในกล่องแข็งน่ะครับ  อย่าทิ้งไว้ในรถ  อากาศบ้านเราทนได้ทั้งคู่  คนอยู่ได้กีต้าร์อยู่ได้ครับ
ขอบคุณน้าทอมมากค่ะ กำลังเลือกซื้อ แต่ตัดสินใจไม่ถูก คิดว่าไม้หน้าทั้ง2อย่างจะให้เสียงต่างกัน

nagul

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 19:31:02 »
รบกวนสอบถามน้าๆท่านผู้รู้ค่ะ อยากเลือกซื้อ Martin djr e เป็นไม้หน้า solid sitka spruce หรือเป็นรุ่น djr2 e sapele ดีคะ ไม้หน้าเสียงต่างกันไหมคะ การเก็บรักษา ไม้อย่างไหนจะทนต่อบ้านเราบ้างคะ ขอบคุณค่ะ

Error 404 (Not Found)!!1

เสียงต่างกันอยู่ครับ ชอบแบบไหนเลือกแบบนั้น
ดีทั้งคู่ครับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 19:41:20 »

เสียงต่างกันอยู่ครับ ชอบแบบไหนเลือกแบบนั้น
ดีทั้งคู่ครับ
ขอบคุณน้า Nagul มากค่ะ เลือกไม่ถูกจริงๆค่ะ เสียงดีทั้งคู่ อยากให้ผู้มีประสบการณ์ฟันธงดีกว่าค่ะ จะได้เลือกถูก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 08:29:19 »
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=71571.0

ตัวนี้ ครับ คุณ tony ลงไว้
Line id: 081-8718003

Bua

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 08:55:44 »
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=71571.0

ตัวนี้ ครับ คุณ tony ลงไว้
ขอบคุณน้าทอมค่ะ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 10:47:02 »
ถ้าฟังไม่ออก เอาที่เราชอบหน้าตาเลยครับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 11:13:52 »
ถ้าฟังไม่ออก เอาที่เราชอบหน้าตาเลยครับ
ขอบคุณค่ะ

fungi321

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 21:45:03 »
ถ้าจะให้ช่วยฟันธง ผมว่าคงจะตอบยากนะ เพราะแต่ละคนจะมีประสบการณ์ และ style การเล่นที่ต่างกันครับ
คงต้องถามว่ากีต้าร์ตัวที่เคยใช้ มียี่ห้อไหนรุ่นอะไรบ้างครับ ?
แล้วตัวที่เคยใช้อยู่ หรือเคยลองเล่น ชอบเสียงของตัวไหน ?
style เพลงที่ชอบเล่นคือแนวไหน ?

จะได้โฟกัสให้แคบลงครับ เป็นข้อมูลให้น้าๆในบ้านไม้ช่วยตอบ (ทางที่ดีสุดคือไปลองของจริง ถ้ามันใช่เราจะรู้เองครับ)

Bua

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 22:34:19 »
ถ้าจะให้ช่วยฟันธง ผมว่าคงจะตอบยากนะ เพราะแต่ละคนจะมีประสบการณ์ และ style การเล่นที่ต่างกันครับ
คงต้องถามว่ากีต้าร์ตัวที่เคยใช้ มียี่ห้อไหนรุ่นอะไรบ้างครับ ?
แล้วตัวที่เคยใช้อยู่ หรือเคยลองเล่น ชอบเสียงของตัวไหน ?
style เพลงที่ชอบเล่นคือแนวไหน ?

จะได้โฟกัสให้แคบลงครับ เป็นข้อมูลให้น้าๆในบ้านไม้ช่วยตอบ (ทางที่ดีสุดคือไปลองของจริง ถ้ามันใช่เราจะรู้เองครับ)
ขอบพระคุณมากค่ะ คงต้องไปลองดูตามที่บอกค่ะ แต่มาถามเป็นความรู้ก่อน เล็งไม้หน้า spruce อยู่ค่ะ ฟังแล้วเสียงจะกังวานกว่า sapele ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

fungi321

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 08:19:23 »
ดูจาก comment ใน youtube ก็เสียงแตกออกทั้ง 2 ฝ่าย คือดีทั้งคู่แล้วแต่ ความชอบ แล้วแต่หูของแต่ละคน
ถ้าชอบ spruce ก็เอาตามนั้นเลยครับ ส่วนตัวผมก็ชอบ spruce มากกว่า sapele เช่นกัน ด้วยเสียงที่สดใส และดูสนุกสนานกว่า

ขอบพระคุณมากค่ะ คงต้องไปลองดูตามที่บอกค่ะ แต่มาถามเป็นความรู้ก่อน เล็งไม้หน้า spruce อยู่ค่ะ ฟังแล้วเสียงจะกังวานกว่า sapele ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 16:14:23 »
เสียงผมแยกไม่ออก เลือกที่รูปลักษณ์ล้วนๆครับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 18:30:12 »
ดูจาก comment ใน youtube ก็เสียงแตกออกทั้ง 2 ฝ่าย คือดีทั้งคู่แล้วแต่ ความชอบ แล้วแต่หูของแต่ละคน
ถ้าชอบ spruce ก็เอาตามนั้นเลยครับ ส่วนตัวผมก็ชอบ spruce มากกว่า sapele เช่นกัน ด้วยเสียงที่สดใส และดูสนุกสนานกว่า

ขอบพระคุณท่าน fungi123 สำหรับความเห็นเพิ่มเติมค่ะ

Bua

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 18:32:51 »
เสียงผมแยกไม่ออก เลือกที่รูปลักษณ์ล้วนๆครับ
ขอบคุณท่าน thammarat ค่ะ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 05:26:26 »
จุดเด่นของserieนี้คือเป็นAll solidทั้งหมดนะครับไม่ใช่แค่Top solid ทำออกมาตีกัbig BabyของTaylorโดยเฉพาะที่เป็นtop solid ถ้าเป็นผมจะเอาตัวสีSunburstครับ เพราะคิดว่าน่าจะขายต่อง่ายที่สุดเมื่อถึงเวลาอยากขาย อีกทั้งควรระวังเรื่องความชื้นให้มากเพราะเคลือบsatin หากคิดจะอยู่กันไปยาวๆต้องหาHardcaseมาเก็บกีตาร์ไว้เลย ใส่ตัวดูดความชื้นไว้ในเคสด้วย ลงทุนหน่อยแต่ไม่ต้องมานั่งปวดหัวทีหลัง

ก่อนที่จะตัดสินใจจบกับMartin DJหากมีโอกาสผมอยากให้ไปลองเทียบกัGS MiniและBig Babyจากทางค่ายTaylorดูก่อน พวกนี้เป็นTop solidซึ่งน้ำหนักเบากว่า คอเล่นง่ายและดูแลรักษาง่ายกว่าแต่ก็ต้องแลกกับเสียงแบบTaylorที่อาจจะไม่ชอบครับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 12:33:16 »
จุดเด่นของserieนี้คือเป็นAll solidทั้งหมดนะครับไม่ใช่แค่Top solid ทำออกมาตีกัbig BabyของTaylorโดยเฉพาะที่เป็นtop solid ถ้าเป็นผมจะเอาตัวสีSunburstครับ เพราะคิดว่าน่าจะขายต่อง่ายที่สุดเมื่อถึงเวลาอยากขาย อีกทั้งควรระวังเรื่องความชื้นให้มากเพราะเคลือบsatin หากคิดจะอยู่กันไปยาวๆต้องหาHardcaseมาเก็บกีตาร์ไว้เลย ใส่ตัวดูดความชื้นไว้ในเคสด้วย ลงทุนหน่อยแต่ไม่ต้องมานั่งปวดหัวทีหลัง

ก่อนที่จะตัดสินใจจบกับMartin DJหากมีโอกาสผมอยากให้ไปลองเทียบกัGS MiniและBig Babyจากทางค่ายTaylorดูก่อน พวกนี้เป็นTop solidซึ่งน้ำหนักเบากว่า คอเล่นง่ายและดูแลรักษาง่ายกว่าแต่ก็ต้องแลกกับเสียงแบบTaylorที่อาจจะไม่ชอบครับ
ขอบคุณน้า guitar_import ด้วยค่ะที่มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมที่น่าสนใจ จริงๆก็ชอบเสียงของ martin มากกว่า Taylor แต่ติดตรงที่คอค่อนข้างอวบอ้วนของมัน เพราะมือเล็กค่ะ ที่บ้านมี top solid เดรทนอตตัวใหญ่ คออ้วน จับแล้วปวดมือค่ะ อยากได้คอบางสักหน่อย แต่ตัวกีต้าร์ขนาดกลางๆอย่าง djr ซึ่ง all solid ก็อาจเป็นปัญหาอีกอย่างของสภาพอากาศบ้านเรา ขอบคุณมากค่ะที่มาให้ข้อมูล

หากน้าท่านใดมีข้อมูลดีๆอีกก็มาแชร์ให้น้อง Bua ทราบได้นะคะ ยินดีรับฟังเพื่อเป็นประสบการณ์เพิ่มเติม เพราะยังอ่อนประสบการณ์และเล่นได้ไม่ค่อยเก่งค่ะ ขอบพระคุณทุกๆท่านมากค่ะ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 22:29:01 »
มาแอบเก็บข้อมูลจากน้าๆครับ แต่ส่วนตัวผม ถ้าเอาเรื่องทนทานแข็งแรงดูแลง่ายและมีรุ่นที่คอเรียว ก็อยากเพิ่ม Takamine เข้ามา แต่ไซส์เล็กของยี่ห้อนี้ก็ไม่ค่อยจะเห็นในไทยครับ แต่มันมี แต่ไม่รู้จะชอบเสียงค่ายนี้มั๊ย

Bua

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 09:16:48 »
มาแอบเก็บข้อมูลจากน้าๆครับ แต่ส่วนตัวผม ถ้าเอาเรื่องทนทานแข็งแรงดูแลง่ายและมีรุ่นที่คอเรียว ก็อยากเพิ่ม Takamine เข้ามา แต่ไซส์เล็กของยี่ห้อนี้ก็ไม่ค่อยจะเห็นในไทยครับ แต่มันมี แต่ไม่รู้จะชอบเสียงค่ายนี้มั๊ย
ขอบคุณท่าน Treerat004 ที่มาช่วยแชร์ข้อมูลตัวเลือกเพิ่มเติมให้ค่ะ ยินดีรับฟังข้อมูลตัวเลือกจากทุกท่านด้วยค่ะ 

Gop_AB

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 15:28:52 »

Martin LX1 ครับ......เผื่อเป็นอีกตัวเลือกนึง Top Solidไม่ต้องห่วงเรื่องสภาพอากาศมากนัก
ตัวเล็กเล่นง่าย ผมพกติดรถไปด้วยกันทุกที่และเป็นตัวที่หยิบจับมาเล่นบ่อยที่สุดตัวนึงครับ..

เสียงสู้Djrไม่ได้ แต่ก็ถือว่าเสียงดีสมราคาในระดับนึงเลยครับ.. ;) ;)