Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ค่ะ  (อ่าน 1525 ครั้ง)

YouMai

• member
ขอความรู้ค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 17:23:21 »
เป้าหมายคือ การเล่นสไตล์ฟลามิงโก้ค่ะ
ควรเริ่มจาก กีต้าร์คลาสสิค ถูกต้องแล้วใช่ไหมคะ
(พื้นฐานไม่มีค่ะ แต่กำลังจะลงเรียนกีต้าร์คลาสสิคค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

samaklen

• member
Re: ขอความรู้ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 08:32:44 »
เรียกกันว่า ฟลาเมนโค นะครับ
Flamenco
ถ้าฟลามิงโก้ นั่นคือนก ครับ
กีตาร์ฟลาเมนโค จะมีรายละเอียดต่างจากกีตาร์คลาสสิคหลายอย่างครับ
เช่นวิธีการเล่น เทคนิคมือขวา ฯลฯ
ลองดูใน Youtube ก่อนก็ได้ครับ จะได้เข้าใจ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 15:14:13 »
ถามตัวเองหรือยังครับ เพื่ออะไร? อายุเท่าไหรแล้วครับ? นับไปอีก 4-5 ปี ก็ยังอยู่ระดับกลาง อยากจะเล่นให้ได้กี่เพลงครับ ฝึกพื้นฐาน อยู่ 2-3ปี นั่นหมายความว่าเล่นวันละ 2-3 ชม. แต่ก็ยังเล่นเพลงอืนๆไม่ได้ พวกนี้ข้ามขั้นไม่ได้ ไม่มีทางลัด รอกล้ามเนื้อพัฒนาด้วย โชว์เพื่อนไม่ได้ เพลงไม่มีคนรู้จัก ไปกินเหล้าเพื่อนเล่นโชว์ เราได้แต่เคาะจาน  ไม่ได้ให้ท้อ แต่ต้องมีเป้าหมายชัดเจน ไม่งั้นตายหมด   เล่นสายเหล็ก 4-5ปี เป็นเทพเเล้ว เพื่อนชอบ ร้องตามได้ เก่งโคตรๆ กีต้าร์หาง่าย ราคาไม่สูง 4-5 หมื่นก็เทพแล้ว  classic 6หมื่นก็ยังเป็นกี่ต้าร์เด็กน้อยอยู่ (ราคามือ 1)   เป้าหมายชัดเจนหรือยัง หลังจากลงเรียนไปแล้วท้อไม่ได้ ร้องไห้ก็ยังต้องซ้อม เป็นปกติ

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 22:22:50 »
เล่นฟลาเมนโก เท่ดีนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ :)
classical guitarist

coolclub

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 11:47:59 »
กีต้าร์ฟลาเมนโก วิธีเล่นใช้มือขวาเด่นมาก ๆ คล้ายสำเนียงพูดของคนสเปน รัว เร็ว ดัง ต้องได้อาจารย์เก่งแนวนี้สอน

ลิงค์นี้เขาสาธิตพื้นฐานฟลาเมนโก https://youtu.be/YqmE2m3oK3Y
Return To A=432hz