Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามผู้รู้ครับ เรื่องการใช้มือขวา  (อ่าน 1451 ครั้ง)

kachol

• member
เนื่องจากเห็นศิลปินในยูทูบอย่าง ไผ่ ชนะภักดี เล่นกีต้าร์เลยเกิดความสงสัยว่าการเล่นแบบสไตล์ไผ่ เขาเรียกว่าอะไร
และถ้าจะหัดควรเริ่มต้น แบบไหน :) :) ขอบคุณครับ

zenkiyaba

• member
Re: ขอสอบถามผู้รู้ครับ เรื่องการใช้มือขวา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2019, 15:33:05 »
Error 404 (Not Found)!!1

ขอแจมนิดคับเผื่อมีคนไม่รู้จัก ผมว่าเขาก็ฝีมือดีนะ ผมอายเลย555

nuchinge

• member
Re: ขอสอบถามผู้รู้ครับ เรื่องการใช้มือขวา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2019, 21:30:25 »
ไม่ได้หัด มันเป็นเอง ผมเล่น classicเป็นหลัก เล่นสายเหล็ก ไม่ค่อยเป็น ไม่่ค่อยรู้จักคอร์ต หากินแต่  C F Am E แถวๆนี้และก็ไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่ แต่ก็ตีแบบนี้ เราจะเผื่อนิ้วให้ว่างไว้เสมอ เผื่อใช้งานอย่างอื่น ผมว่าสาย classic ก็น่าจะตีแบบนี้ด้วยความเคยชินครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 08:31:03 »
ลองหัด Tango ก็ได้ครับ ใช้นิ้วแบบนี้เหมือนกัน ผมก็ไม่ค่อยเป็น มีแทรกมาช่วงสั้นๆระหว่างเรียน อาจารย์ก็ไม่ได้เน้น เลยไม่ค่อยเป็น ตอนนี้ตีจังหวะไม่ได้แล้วเหมือนกัน  วันก่อนเอา note มานั่งดูแล้วก็ ถามตัวเองว่า ผ่านมาได้ยังไง เล่นไม่เป้นแล้ว tango

samaklen

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 08:43:53 »
ลองค้น Youtube ดูหัวข้อ เทคนิค flamenco น่าจะได้คำตอบนะครับ

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 10:12:44 »
ผมขอความรู้นิดนะคับ ตอนนี้ผมเกาสายโดยนิ้วชี้กลางนาง ถ้าจะเกานิ้วก้อยด้วยมีเทคนิคยังใงบ้างคับ พอดีผมลองเเล้วนิ้วผมสับสนอะคับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 11:02:45 »
ไม่มีเทคนิคครับ เป็นเฉพาะตัว  มาตรฐานใช้  P I M A  ที่เหลือเป็นเฉพาะบุคคล ผมนิยมใช้นิ้วนางเผื่อนิ้วชิ้ไว้ เห็น บางท่านไม่ใช้นิ้วนางเพราะกำลังไม่ดี เสียงจะไม่กังวาล จะพยายามเลี่ยงไปใช้ I M   ผมเองจะจุด liquid ไว้ที่คอเสมอ ไม่มีเล่นไม่ออก ด้วยความเคยชิน แม้ไม่ได้มอง แต่ต้องมีไว้ ไม่งั้นเล่นไม่เป็น เทคนิคเป็นเฉพาะตัว ไม่มีสอนกันครับ มาจากการแก้ปัญหาของแต่ละคน

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 14:37:05 »
Error 404 (Not Found)!!1

เพลงนี้มีจังหว่ะtangoคับ
nuchinge ขอบคุณคับ ปรกติผมใช้โป้งชี้นางกลางก้อย พอดีเห็นนิ้วก้อยว่างเลยกะว่าน่าจะทำไรได้บ้างน่ะคับ ขอบคุณคับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 15:06:33 »
เทคนิคของการใช้มือขวา
ถ้าตามหลักของการเล่นกีตาร์คลาสสิค ก็จะใช้นิ้วมือขวาทั้งหมด ยกเว้นนิ้วก้อย
ส่วนถ้าในกรณีของ Flamenco ก็จะมีการใช้นิ้วที่ต่างออกไปบ้าง ซึ่งต้องหาดูใน YT ดูตามที่บอกไป
ซึ่งทั้งสองแบบมีแบบแผนการเล่น การที่ใช้นิ้วนอกเหนือจากที่กำหนดไว้ อาจทำให้เล่นไม่ได้ตามแบบแผน

แต่นอกเหนือจากนั้น อย่างเช่นสายเหล็ก ไม่มีหลักการตายตัวครับ คนเล่นต้องหาแนวทางของตัวเองไปแล้วแต่ถนัด
หลักการทั้งหมดก็คือ การสร้างเสียงที่ต้องการเท่านั้นเอง
ถ้าคุณสร้างเสียงได้ตามใจ คุณจะใช้นิ้วไหนสลับกัน ก็ไม่เป็นปัญหาครับ