Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์นักเรียน, hi-end ,pro, concert คืออะไรกันแน่  (อ่าน 1668 ครั้ง)

nuchinge

• member
ตอนนี้มีเสนอขายใน web ประมาณ1แสนเป็นระดับ high grade นักเรียน
ในขณะที่ konho pro-r ขายใกล้ๆกัน เป็นระดับ pro
asturias มือหนึ่ง แสนกลางๆ เป็น hi-end
ถ้ามาตรฐาน projection คือ concert เป็นการพุ่งไปข้างหน้า
งั้นเล่นอยู่เงียบๆคนเดียว  ตัวนักเรียนราคา 1แสน ให้เสียงวนอยู่รอบๆตัว น่าจะเป็นอะไรที่ดีกว่าหรือปล่าวครับ ตัวตัดสินคือprojection หรือปล่าว ไม้ระดับ 1แสน ยังไงคงต้องเป็น AAA เลยสงสัยกว่าเป็นการทำ  bracing ที่ตั้งใจของคนสร้างเป็นการแบ่งชนิดไปเลย จริงๆแล้วเสียง คุณภาพไม่ได้แตกต่างกัน เพียงแต่จุดประสงค์ในการสร้างแตกต่างกันหรือปล่าวครับ

samaklen

• member
Re: กีตาร์นักเรียน, hi-end ,pro, concert คืออะไรกันแน่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 08:53:00 »
เป็นชื่อเรียกครับ เลือกตามที่ชอบดีกว่า
เวลาผ่านไป ความชอบของเราก็เปลี่ยนแปลงได้
ฮาวเซอร์ III บอกว่า กีตาร์เสียงดัง ควบคุมยากครับ

nuchinge

• member
Re: กีตาร์นักเรียน, hi-end ,pro, concert คืออะไรกันแน่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 09:49:17 »
น่าจะต่างกันเยอะครับน้าsamaklen เหมือนกับน้าซื้อลำโพง ตัวละแสน แล้วน้าไปยืนหลังดอกลำโพง แล้วบอกว่าเสียงไม่ดี คงไม่ใฃ่ ผมเลยเดาเอาว่า กีต้าร์นักเรียน รุ่นสูง น่าจะมีครบหมดทุกองค์ประกอบ อาจจะขาด projection เพื่อให้เสียงวนอยู่รอบๆตัวผู้เล่น ผมไม่ได้ on stage แต่อยากได้เสียงสุดๆเหมือนกัน เลยคิดว่าไปซื้อ hi-end ของรุ่นนักเรียน น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าหรือปล่าวครับ (เหมือนกับ Guitar Side Sound Port อันนี้คือเดาเอาครับ )

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 12:29:20 »
ถ้าจะมองเรื่องเสียงพุ่ง ก็คงต้องมองกีตาร์ในรูปแบบสมัยใหม่ครับ
เช่น Double top หรือ ใช้คาร์บอนไฟเบอร์คาดโครง หรือ Cedar
หรือ เบรซซิ่งแบบไหนก็ได้เพื่อให้เสียงดัง (แบบ Fleta ก็ดังอยู่นะครับ ถึงจะรุงรัง)
หรือ Arch back เพื่อให้เสียงพุ่ง

แต่ในความเห็นผม ถ้าไม่ได้เป็นนักกีตาร์อาชีพ เล่น Concert ประเด็นเรื่องเสียงพุ่ง ขอเลือกไว้เป็นเรื่องรอง ๆ ครับ
ขอเลือกที่เสียงดีถูกใจ เล่นง่ายพอสมควร ซึ่งถ้าเสียงดังบ้าง แต่ไม่มากนัก ก็ถือว่าพึงพอใจแล้วครับ
เสียงที่ดัง หรือ ฉูดฉาน มักจะประทับใจในการเล่น หรือการฟังครั้งแรก
คล้ายๆ  กับลำโพงสไตล์อเมริกัน คมชัดลึก ตู้ม ๆ
แต่พอฟังไปนาน ๆ อาจชอบลำโพงที่สุขุมแบบ อังกฤษ หรือยุโรปเหนือมากกว่าก็เป็นได้
ถึงบอกว่า เรื่องความชอบของเสียง เกี่ยวกับเวลาผ่านไป และวุฒิภาวะด้วยครับ