Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: (สมมตินะครับสมมติ)Martin OM 28 Marguis กับ customฝีมือช่างไทย (specเดียวกัน)  (อ่าน 2326 ครั้ง)

arnat

• member
สวัสดีครับน้าๆ(ขอเรียกน้าบ้างนะครับ) ผมเป็นสมาชิกใหม่อยู่ต่างจังหวัด(เกือบติดพม่า)ครับ แรกๆก้อแค่มาหาข้อมูลในอินเตอร์เนตเกี่ยวกับกีต้าร์ที่อยากจะซื้อ โดยทีแรกใจหนะอยากได้ Martin สักตัวไว้เล่นพักผ่อนอยู่บ้าน (ตอนนั้นยังไม่ทราบราคาเลยนะครับ) มาหาข้อมูลรู่น และแบบเสียงที่อยากได้ก่อน จนคิดว่าถูกใจกับรูปทรง ขนาด และแบบเสียงของ ooo 28ec กับ Golden Eras OM 28 Marguis (แหะๆๆ หวังไกลซะด้วย)แต่พอทราบราคาก้ออึ้งไปพักใหญ่ คือไกลกว่าที่คิดไว้สองเท่ากว่าๆ แต่ก้อนั้นแหละอยากได้ๆๆๆกะจะเก็บตังค์อีกหน่อยบางที่อาจมีมือสองที่น้าเขามาลงขายเราอาจมีโอกาส ก้อเข้ามาแอบดู แอบอ่านอยู่เรื่อยๆแต่วันหนึ่งได้ดูกระทู้ เกี่ยวกับช่างทำกีต้าร์ในเมืองไทย ได้ดูคลิปเสียงจากกีต้าร์ที่เขาสร้างขึ้นมา ตอนที่ได้ดูรู้สึกทึ่งมากๆ เลยหาข้อมูลต่อ ชอบมากๆเลยครับเขามีความตั้งใจที่จะทำมันออกมาให้ดีจริงๆ เลยเริ่มลังเลจากเป้าหมายเดิมครับ กระผมเลยมาสมัครเป็นสมาชิกบ้านไม้แห่งนี้เพื่อที่จะได้ขอความรู้จากน้าๆที่มีประสบการณ์ และมีใจรักในกีต้าร์โปร่งเหมือนกับผม ดังที่ตั้งหัวกระทู้ไว้เลยครับ (ตอนนี้คงต้องเป็นเรื่องสมมติไปก่อนนะครับ) ถ้าเราจะรอเก็บตังค์ไว้ซื้อ Martin ที่เราชอบและคิดว่าถูกใจที่สุดแล้วซึ่งบางที่อาจมาโดยที่เรายังไม่พร้อม กับ คุยกับช่างที่รับทำกีต้าร์แบบที่เราอยากได้ ซึ่งก้ออาจต้องรอคิวนานและไม่ได้ลองเล่นก่อนซื้อ คำถามของผมคืออย่างนี้ครับ ถ้าในสเปกไม้ ที่เหมือนๆกันนั้นกีต้าทั้งสองตัวจะให้คุณภาพเสียงที่ต่างกันมากใหมครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
เสียงต่างกันแน่นอนครับ........

กีต้าร์สั่งทำนี่เราจะได้แบบและสเปคที่เราต้องการ.......แต่เสียงนี่ก็ต้องไปลุ้นเอาตอนกีต้าร์เสร็จล่ะครับ........

ถ้าถูกใจก็แฮปปี้สุดๆ........แต่ถ้าไม่ถูกใจก็เซ็งครับ.......จะขายก็ราคาตก......

arnat

• member
ขอบคุณน้าต่อมากๆครับ ที่ว่าเสียงต้องลุ้นเอานี้ฟังดูทรมานดีจังเลยครับ....

dho

• member
เสียงต่างกันแน่นอน..เบสกลางแหลมชัดแน่นอนสำหรับcustom..แต่มาตินดีอยู่แล้วผมก็ไม่เคยเล่นรุ่นสูงๆ..แต่customเนี่ยเราสามารถศึกษาเรื่องสเปคเดียวกันทรงเดียวแต่ราคาต่างกัน..และผมก็มั่นใจมากๆว่าcustomมันสะใจกว่ากีตาร์แพงๆ...เล่นไม่ต้องยั้งมือซาวด์สุดยอดไม่ต้องกลัวพัง..
martin D45 ราคา150000 บาท Custom ราคา40000 บาท..เลือกเอาครับอย่าเชื่อผม.

yod69

• member
เสียงต่างกันแน่นอนครับ........

กีต้าร์สั่งทำนี่เราจะได้แบบและสเปคที่เราต้องการ.......แต่เสียงนี่ก็ต้องไปลุ้นเอาตอนกีต้าร์เสร็จล่ะครับ........

ถ้าถูกใจก็แฮปปี้สุดๆ........แต่ถ้าไม่ถูกใจก็เซ็งครับ.......จะขายก็ราคาตก......
เห็นด้วยครับ จะขายก็ราคาตก+ขายยากด้วย

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
ขอบคุณน้าต่อมากๆครับ ที่ว่าเสียงต้องลุ้นเอานี้ฟังดูทรมานดีจังเลยครับ....

ชีวิตมันก็ต้องมีเรื่องตื่นเต้นมั่งสิครับน้า arnat ..........ไม่งั้นก็เฉาตายกันพอดี..........นี่ผมก็ว่าจะแอบเมียไปมีกิ๊กซะหน่อย.........อิอิ.........

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ถ้ามีโอกาส และเวลา  หากอยากลอง กีต้าร์ Custom  ที่บรรจงสร้างโดยฝีมือคนไทย แท้ ๆ  ทรง Dreadnought  ,  Top : Solid Englemann Spruce (Picea Englemannii)  ,  Back / Side  : Solid Indian Rosewood (Dalbergia Latifolia)

ก็มาลอง หาข้อมูล  หรือลองสัมผัส  ถึงคุณภาพ  และสมรรถนะ  ให้เห็นกับตา  และสัมผัสเสียง  ว่าความรู้สึกที่ได้รับ มันเป็นอย่างไร  ได้นะครับ  เพราะเห็นว่าอยู่ภาคเหนือเหมือนกัน และค่อนข้างใกล้กัน น่าจะสะดวก  จะได้แล้วใจ

อีกหย่างหนึ่งไม่อยากให้ยึดติด และเสียเงินมากเกินความจำเป็น  เพราะเชื่อว่า  ในระัดับ ซีรี่ส์ ที่ตั้งใจไว้  และราคากีต้าร์ ของตัวที่ตั้งใจไว้ และยังเอื้อมไปไม่ถึงนั้น 

หากได้ลองสัมผัสตัวตน  ตัวเป็น ๆ ของกีต้าร์ Custom  อาจจะใช้เงินเพียงครึ่งหนึ่ง ของกีต้าร์ที่จะซื้อ  และอาจได้สเปคที่สูงกว่า กีต้าร์ ที่ได้หมายตาเมียงมองเอาไว้

แต่สิ่งที่กีต้าร์ แบรนด์ดัง  ราคาแพง  ยังทำไม่ได้ คือ  ไม่สามารถตอบสนองความเป็นตัวตน และความต้องการของเรา ได้เต็มที่  และสิ่งที่สำคัญที่สุด  คือ การสนับสนุนฝีมือของคนไทย ที่มีฝีมือละเอียด มีคุณภาพ  ไม่แพ้ต่างชาติ ครับ

[email protected]

Finger Picking Style

arnat

• member
สาธุ้..............ขอให้เมียน้าต่อมาอ่านเจอด้วยเถ้อะ........ล้อเล่นหนะครับ
ขอบคุณน้าdho กับน้ายศ ด้วยนะครับ จะว่าไปแล้วผมก้อไม่ได้ต้องการที่แบรนด์มากสักเท่าไหร่ แต่ด้วยด้วยว่าเล่นกีต้าร์มา10กว่าปีแล้ว อาจไม่ได้เก่งกาจอะไร แต่เพิ่งเคยรู้ว่ากีต้าร์ที่เสียงดีๆ ...แพงๆ...เขาทำจากไม้ All solid ไม่ได้ทำจากไม้อัดอย่างที่เคยเข้าใจ เลยพาลคิดไปว่าช่างไทยเราก้อขึ้นชื่อในเรื่องไม้อาจทำได้เหมือนเขาหรือดีกว่าเขา อะไรประมาณเนี้ยะครับ แหะๆๆ :-* :) ;D

kalasin_blues

• member
น้ากวางผมแอดผมด้วยนะคับ [email protected] ผมแอดไปแล้ว
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

arnat

• member
ต้องขออภัยครับน้ากวาง!!! ที่ทำให้เข้าใจผิดครับบ้านผมอยู่ชายแดนติดพม่าจริงครับแต่อยู่เกือบภาคใต้แน่ะครับ ก้อแถวๆที่ ฮอของทหารเราตกเมื่อไม่กี่วันก่อนหนะครับ แต่อยากจะไปลองจริงๆครับ ขอบคุณมากจริงๆครับคงมีโอกาสบ้างหละน่า....