Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบต้นกำเนิดของสี sunburst มาจากไหนครับ?  (อ่าน 2292 ครั้ง)

fungi321

• member
เห็นกีต้าร์แทบทุกแบรนด์ มีสี Natural และอีกสีหนึ่งที่จะขาดไม่ได้ คือสี Sunburst ท่านใดพอทราบบ้างครับว่ามีที่มาที่ไปอย่างไร

Airbus_Martin

• member
  • G/S LOC BLUE CAT3DUAL AP1+2
Re: อยากทราบต้นกำเนิดของสี sunburst มาจากไหนครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 21:15:20 »
It was originally intended to imitate an aged French polish finish, as applied to classical string instruments such as violins, as well as to enable the use of wood with less attractive edge grain on high-end instruments.

Ref: https://en.m.wikipedia.org/wiki/Sunburst_(finish)
MARTIN LOVER

fungi321

• member
Re: อยากทราบต้นกำเนิดของสี sunburst มาจากไหนครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 09:52:22 »
It was originally intended to imitate an aged French polish finish, as applied to classical string instruments such as violins, as well as to enable the use of wood with less attractive edge grain on high-end instruments.

Ref: https://en.m.wikipedia.org/wiki/Sunburst_(finish)

ชัดเจนมาก ขอบคุณครับ

เจอใจเว็บบอร์ดอีกอัน  nickmsmith : Gibson was making sunburst instruments (mandolins) 7 years before Leo was born. And I'm sure it wasn't new at all when O. Gibson started doing it. I think it was just a common finish on stringed instruments and Gibson and Fender just carried it over.

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:22:23 »
Wikipedia นั้นไม่เหมือนกับ encyclopedia ตรงที่มันเป็น open source ที่ใคร (รวมทั้งคุณและผม) ก็สามารถเขียนข้อมูลไปใส่ใด้โดยไม่ต้องมีหลักฐานอ้างอิง ดังนั้นข้อมูลใน Wikipedia จึงเชื่อถือไม่ใด้ในบางกรณีครับ

เรื่องราวของ "sunburst finish" และ guitar finish ในประวัติศาสตร์เป็นเรื่องยาวที่ต้องใช้เวลาค้นคว้าพอสมควรเพราะไม่เคยมีใครเขียนใว้ในภาษาที่ผมอ่านออก เดี๋ยวผมจะมาเล่าให้ฟังทีหลังครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 00:10:13 »
เรื่องสี sunburst นั้นคนส่วนมากคิดว่า Fender เป็นคนเรียกเจ้าแรกเพราะเขาใช้เป็นสีมาตรฐานของ Fender Stratocaster มาตั้งแต่ปี 1954 แต่ความจริงแล้วสี sunburst เกิดก่อน Strat หลายสิบปีครับ

นิยามของ Sunburst Finish

มันคือการไล่ shade สีจากสีอ่อนไปหาสีเข้มให้ดูเหมือนตอนที่พระอาทิตย์กำลังขึ้นและความมืดกำลังถูกแทนที่ด้วยความสว่างครับ

คำว่า sunburst finish ใช้ใด้กับการไล่สีจากสีเหลืองไปหาสีดำหรือน้ำตาลเข้มเท่านั้น ส่วนการไล่สีอื่นนั้นควรเรียกว่า "burst finish" ตัวอย่างเช่น blue burst, cherry burst, sienna burst, heritage burst ๆลๆ แต่ต้องตัดคำว่า "sun" หรือดวงตะวันออกไปครับ

ประวัติของ Sunburst Finish

การทำ sunburst finish นั้นต้องมีสาดให้ละอองสีเข้มไปติดอยู่รอบนอกของสีอ่อนเพื่อไล่ shade อย่างในรูปครับ

การสาดละอองสีนั้นทำใด้ต่อเมื่อพ่นสีเท่านั้น เครื่องดนตรีในยุคโบราณก่อนปี 1900 นั้นเขาการลง shellac ด้วยลูกประคบจึงทำ sunburst ไม่ใด้ Gibson เป็นเจ้าแรกที่ใช้คำว่า "Sunburst" กับกีตาร์รุ่น Style O Artist เมื่อปี 1918 ครับ

การไล่สี sunburst ใด้พัฒนาขึ้นหลังปี 1925 เพราะตอนนั้นบริษัท Dupont ใด้คิดค้นสีแห้งเร็ว nitrocellulose lacquer มาใช้กับรถยนตร์ซึ่งคนทำกีตาร์ก็เลยเอามาใช้กันทุกเจ้า

ลองดูความแตกต่างระหว่าง Gibson L-5 ปี 1924 ที่ยังใช้สี shellac พ่นกับ L-5 ปี 1932 ทีพ่นด้วย nitro ครับ

ความแตกต่างเรื่องราคาระหว่างสี natural กับ sunburst

ในสมัยโบราณนั้นกีตาร์ archtop ที่ใช้ไม้เปลืองมากมักเอาไม้แผ่นสวยๆที่ไม่มีตำหนิอย่างสีด่างหรือมี run out มาทำสี natural ส่วนไม้ที่สวยน้อยกว่าก็เอาไปทำสี sunburst เพราะมันจะมองเห็นตำหนิไม่ขัด ด้วยเหตุนี้จึงทำให้กีตาร์สี natural มีราคาแพงกว่าทุกเจ้า

Gibson นั้นเริ่มผลิต J-45 ในปี 1942 ราคาขาย $45 ซึ่งมีสี sunburst สีเดียวเพราะในช่วงสงครามนั้นหาไม้สวยๆยาก ต่อมาในปี 1945 ถึงใด้ออกรุ่นสี natural คือ J-50 ราคา $50 ซึ่งแพงกว่า $5 ถ้าอยากรู้ว่า Gibson ชุ่ยแค่ไหนในการซื้อไม้มาทำ J-45 ก็ดูรูปข้างล่างครับ

ส่วน Martin และ Guild นั้นคิดสตางค์เพิ่มประมาณ 8,600 บาทถ้าลูกค้าอยากใด้สี sunburst เพราะเขาไม่มีไม้เกรด B ในสต้อคและสี sunburst มันทำยากกว่าครับ

เดี๋ยวนี้ Gibson ก็คืดสตางค์เพิ่ม 6,300 บาทสำหรับสี sunburst เหมือนกัน

fungi321

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 16:19:58 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ครับ ที่หาข้อมูลดีๆแบบนี้มาให้ ผมว่าแฟนๆ กีต้าร์สี sunburst ถ้าได้มาเจอคำตอบนี้คงกระจ่างกันเลยทีเดียว
ส่วนตัวผมเพิ่งถอย morris สีนี้มา 1 ตัว สภาพ 90 กว่า % สวยงาม นั่งเช็ดไปเช็ดมาเลยสงสัย หาข้อมูลเองก็งงๆ เพราะแต่ละที่ตอบไม่เหมือนกัน ดังนั้นจึงเป็นที่มาของคำถามนี้ครับผม

Airbus_Martin

• member
  • G/S LOC BLUE CAT3DUAL AP1+2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 23:07:10 »
ขอบพระคุณน้ากฤษณ์สำหรับข้อมูลด้วยครับ
MARTIN LOVER