Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังเริ่มตั้งสายใด้แล้วคับน้า!  (อ่าน 1088 ครั้ง)

zenkiyaba

• member
ผมกำลังเริ่มตั้งสายใด้แล้วคับน้า!
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 15:03:32 »
มาทำได้ตอนช่วงไกล้เลิกเล่น lol

radhanasiri

• member
Re: ผมกำลังเริ่มตั้งสายใด้แล้วคับน้า!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 22:33:06 »
ฝึกไปครับ

ตอนวัยรุ่นผมต้องฝึกเพราะคนตั้งสายเป็นอยู่ในเมือง
หิ้วกีตาร์ไปตั้งสายบ่อยๆไม่ใช่เรื่องสนุก

เมื่อตั้งสายได้ จากการพยายามจำว่าสายเปล่าเส้นไหนใช้โน๊ตไหน จนเทียบเสียงเป็น

เลยได้เข้าใจเรื่องสเกลแบบหยาบๆแถมมาด้วย
ต้องนั่งวาดคอกีตาร์ เขียนสายและ ไล่นับ ชื่อโน๊ตลงตำแหน่งนิ้วทั้งคอ แปะฝาห้องเลยครับ

พอเล่นไปอีกพักหนึ่ง การนับตัวโน๊ตก็เข้าใจหลักการของคอร์ดในไปด้วย
ถึงจะไม่แม่นทฤษฏี แต่ทำให้เข้าใจคอร์ดเพิ่มขึ้นเยอะเลย ได้มาจากนั่งนับโน๊ตเทียบความแตกต่างกันในแต่ละคอร์ดนี่หละครับ

zenkiyaba

• member
Re: ผมกำลังเริ่มตั้งสายใด้แล้วคับน้า!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 12:36:42 »
ขอบคุณคับ