Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอรูปหน่อยครับน้า สะดวกตอนไหนค่อยอัพคับ  (อ่าน 1221 ครั้ง)

zenkiyaba

• member
อยากขอดูรูป ระนาบความยาวของสายตอนทัชชิ่งต่ำคับ พอดีตอนนี้ถึงขั้นความสูงสุดท้ายเเล้ว แต่มันมีไห้เลือกว่าผมจะเอาหน้าหรือหลังลง ซึ่งตอนที่ปาดบริทมาเฟรต14ติดเวลาดีดเสียงดังแปร๊งๆ ช่างเขาบอกไม่ติดข้างหน้าก็ดีเเล้ว ผมเลยอยากรบกวนขอรูประนาบของสายกับฟิงเกอร์บรอดสักรูปสองรูปคับ ขอบคุณหล่วงหน้าคับ :) :) :)

กฤษณ์

• member
Re: รบกวนขอรูปหน่อยครับน้า สะดวกตอนไหนค่อยอัพคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 10:39:42 »
เป็นคำถามที่ผมอ่านไม่รู้เรื่องครับ ผมคิดว่าคุณคงต้องการทราบองศาของระนาบสายที่ควรจะเป็นซึ่งตวามจริงแล้วมันไม่ใช่ประเด็น จากที่อ่านผมไม่ทราบว่าคุณกำลังสร้างกีตาร์ใหม่หรือแก้ไขแอคชั่นของกีตาร์เก่า ผมเลยขอตอบทั้งสองกรณีเลยแล้วกัน

1.กีตาร์ใหม่

จุดเป็นจุดตายในการประกอบกีตาร์ใหม่ก็คือระนาบของคอ การกดคอลงมาประมาณสองสามองศาจะทำให้กีตาร์เล่นง่ายขึ้นเยอะครับ ส่วนระนาบของสายนั้นปรับใด้ด้วยความหนาของ bridge และความสูงของ saddle (ดูในรูป)

2.กีตาร์เก่า

กีตาร์ที่ขึ้นสายแล้วนั้นไม้หน้าส่วนใต้ finger board จะยุบตัวจากแรงงัดของคอและส่วนใต้ bridge จะโก่งตัวจากแรงดึงของสายทำให้องศาของคอลดลง อาการนี้คืออาการ "คอยก" ซึ่งถ้าเป็นหนักก็ต้องถอดคอออกมาตั้งองศาใหม่ครับ

กีตาร์ของคุณอาการน่าจะหนักเกินกว่าที่จะมาปรับใด้แล้วน่าจะต้องถอดคอมาตั้งองศาใหม่อย่างเดียว (ถ้าเป็น Taylor ค่าตั้ง 500 บาท ถ้าเป็น Martin ค่าตั้ง 12,000 บาทโดยประมาณถ้าช่างทำใด้)

zenkiyaba

• member
Re: รบกวนขอรูปหน่อยครับน้า สะดวกตอนไหนค่อยอัพคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 11:25:29 »
ของผมดันเป็นแดนซามูไรน่ะสิคับ555 ขอบคุณคับน้า

ผมเพิ่งดูเเล้วเข้าใจ ดีมากเลยคับน้า ผมใช้ทั้ง 2 ข้อที่น้าบอกมาเลยคับ _/l\_ ขอบคุณคับ