Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: งานงอกๆๆคนละเรื่อง หมุดทองเหลืองรุ่นนี้มีน้าท่านใดเคยใช้มาบ้างคับ เป็นยังใงบ้าง?  (อ่าน 1781 ครั้ง)

zenkiyaba

• member

แต่หัวจะไม่ใช้อบาโลนนะคับทองเหลืองทั้งหมดเลย

กฤษณ์

• member
เคยซื้อหมุดทองเหลืองมาลองแล้วครับ เนื่องจากรุ่นที่ผมซื้อน้ำหนักมันมากกว่าหมุดพลาสติกเกือบแปดเท่า เสียงกีตาร์จึงเบาลงแต่มี sustain ยาวขึ้น

รุ่นที่คุณเอารูปมาลงหัวโตมากและคงจะหนักมากด้วย หมุดทองเหลืองแบบนี้น่าจะเหมาะกับกีตาร์โปร่งไฟฟ้าที่เล่นออกแอมป์เพราะมี feedback น้อยลงและหางเสียงยาวขึ้นด้วย

zenkiyaba

• member
ขอบคุณคับน้า

zenkiyaba

• member
เหมือนผมจะเจอปัญหาคับ คือเวลาเกาสายนิ้วชี้ชอบ ชน-ติดสายเลย ระยะห่างมันน้อยไปใช่ใหมคับ?

กฤษณ์

• member
ระยะห่างน้อยไปครับ ผมลองวัดจาก Martin OM-21 ใด้ดังนี้

ตรง nut ระยะห่างระหว่างสาย = 8.0 มม.
ตรง sound hole ระยะห่างระหว่างสาย = 10.5 มม.

zenkiyaba

• member

เกาติดเล็บ haahaha  ขอบคุณคับน้ากฤษณ์ เดี๋ยวต้องเหลาไหม่ นี่ถ้าไปทำช่างก็จบไปละ5555

mai_911

• member

zenkiyaba

• member
mai911 คือนิ้วสอดเข้าในช่องของสายไม่ได้คับ เวลาเกามันจะติด เลยต้องขยายคับ