Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง!!! มิจฉาชีพนะครับ  (อ่าน 1711 ครั้ง)

xcuurp

• member
ระวัง!!! มิจฉาชีพนะครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2019, 14:38:35 »
สืบเนื่องจากผมประกาศตามหากีตาร์รุ่นหนึ่งในกระทู้ซื้อขาย แล้วมีคนทักไลน์มาส่งรูปกีตาร์ที่ต้องการ ตกลงราคาซื้อขายเรียบร้อย พอให้ส่งหลักฐานแสดงตัวตนเท่านั้นแหล่ะ............ ลองเสิร์ชกูเกิ้ลดูละกันนะครับ

กฤษณ์

• member
Re: ระวัง!!! มิจฉาชีพนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2019, 18:52:22 »
มีคำถามครับ

1. ทำไมคุณรู้ว่านาย "จิรศักดิ์ สิงห์ชัย" เป็นมิจฉาชีพ หรือคุณกูเกิ้ลชื่อของคนทุกคนที่ขายของออนไลน์ให้คุณครับ

2. คุณรู้ก่อนที่จะโอนไปให้เขาหรือเปล่า

ที่ถามเพราะอยากศึกษาใว้เป็นบทเรียนครับ

xcuurp

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2019, 22:10:30 »
มีคำถามครับ

1. ทำไมคุณรู้ว่านาย "จิรศักดิ์ สิงห์ชัย" เป็นมิจฉาชีพ หรือคุณกูเกิ้ลชื่อของคนทุกคนที่ขายของออนไลน์ให้คุณครับ

2. คุณรู้ก่อนที่จะโอนไปให้เขาหรือเปล่า

ที่ถามเพราะอยากศึกษาใว้เป็นบทเรียนครับ

ตอบน้ากฤษณ์ครับ
1.เมื่อตกลงซื้อขายของออนไลน์ ผมจะขอดูบัตร ปชช. ว่าชื่อตรงกับบัญชีมั้ย  ถ้าชื่อไม่ตรงกันผมไม่กล้าโอนครับ  ถ้าชื่อในบัตร ปชช.ตรงกับชื่อบัญชี เบื้องต้นผมจะเสิร์ชชื่อ-กสุล ในกูเกิ้ล ว่ามีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมมั้ย(บางคนขึ้นในเฟสบุค บางคนมีข้อมูลทำกิจกรรมนู่นี่นั่นต่างๆนาๆ) ในกรณีของคนนี้พบประวัติโชคโชนมากครับ ตั้งแต่ปี 59 แฝงตัวไปในกลุ่มซื้อขายออนไลน์ต่างๆ เช่น เครื่องดนตรี โทรศัพท์ จักรยาน คอม เกมส์ พระเครื่องฯลฯ

2. ผมยังไม่โอนครับ ไหวตัวทัน เลยรีบมาแจ้งน้าๆทุกท่านกลัวจะตกเป็นเหยื่อครับ

**ลองเสิร์ชดูข้อมูลคนนี้ได้ครับเผื่อมีน้าท่านไหนรู้จัก มีคนตามหาตัวเยอะเลย^^

nessie

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2019, 23:53:40 »
ผมลองเอาชื่อมันไปsearchในกูเกิ้ล โอโฮ มันโกงคนได้เยอะจริงๆ สงสัยเจ้าหน้าบ้ายเมืองที่รับผิดชอบ มัวทำอะไรกันอยู่ ปล่อยให้คนชั่วลอยนวล

กาไชย

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2019, 07:30:09 »
ผมลองเอาชื่อมันไปsearchในกูเกิ้ล โอโฮ มันโกงคนได้เยอะจริงๆ สงสัยเจ้าหน้าบ้ายเมืองที่รับผิดชอบ มัวทำอะไรกันอยู่ ปล่อยให้คนชั่วลอยนวล

เพราะ ตำรวจไม่จริงจังกับ เคสฉ้อโกง การซื้อขายออนไลน์ เต็มที่ก็ลงบันทึกประจำวัน

ดีไม่ดีไม่รับแจ้งความ แถมต่อว่าคนซื้อของทางออนไลน์  ตามที่เป็นข่าวล่าสุดด้วย 55 ::)

samaklen

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2019, 09:07:49 »
นี่ตัวปู่เลยนะนี่ ยิ่งกว่าตัวพ่ออีก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2019, 09:30:17 »
มีคนนึงหลอกขาย กีต้าร์อ้ างชื่อ ผม ย้ายที่อยู่ให้เสร็จ  บอกย้ายไป  กทม.แล้ว  คนซื้อ รู้จักผมและมีเบอร์โทร  คุยกัน หัวเราะก๊ากเลย
Line id: 081-8718003