Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนSaddleกีต้าร์โปร่งเป็นกระดูกแต่Nutบนเป็นพลาสติก เรื่องเสียง?  (อ่าน 2303 ครั้ง)

birdbeta

• member
คือเพิ่งซื้อกีต้าร์โปร่งมาหัดเล่นครับยี่ห้อenya-ed40 แล้วทีนี้Actionกีต้าร์สายมันสูงไปครับ วัดจากสาย6เฟรต12สูง4มิล เฟรต1 3มิล
จะฝนSaddleเอง[ครั้งแรก] เลยจะหาซื้อมาสำรองใว้กันพลาด ของเก่าเป็นพลาสติก แต่จะลองซื้อแบบที่เป็นกระดูกมาฝนดู แต่Nutบนจะใส่เป็นพลาสติกของเดิมเรื่องเสียงจะเพี้ยนไหมครับ หรือว่าควรจะเปลี่ยนทั้งคู่เลย แต่กลัวถอดNutมาแล้วใส่กลับจะไม่เหมือนเดิม Saddleจะถอดง่ายกว่าไม่มีกาวยึด

แล้วขอถามอีกคำถามนึงนะครับ
จับคอร์ดทาบBm จับยังไงไม่ให้เสียงมันบอดครับ แต่คอร์ดFทาบแล้วไม่บอด  ใครมีเทคนิคดีๆแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
ตอนซื้อน่าจะให้ร้าน  setup หรือ ตัวที่สาย ต่ำ เล่นง่ายไว้ก่อน  เทคนิคอย่างนึงที่บางร้านชอบใช้ คือ ตั้งสายต่ำกว่ามาตราฐานให้ดูเล่นง่าย  พอตั้งมาตรฐาน  จะรั้งคอทำใหสายสูงขึ้น  ลองขันคอก่อนครับ
Line id: 081-8718003

THAWAT JAITHIANG

• member
เสียงเพี้ยน​หรือไม่​อยู่ที่การตั้งสาย

เสียงเปลี่ยน​หรือไม่​ เปลี่ยน​แน่นอน nut ปกติ​เค้าจะติดกาวมาด้วยมันเปลี่ยน​ไม่สะดวกนักส่วน saddle​ นั้นลองเปลี่ยน​เลยครับมีวัสดุให้เลือก​มากมายได้ประสบการณ์​

samaklen

• member
ถ้าเข้าใจหลักการทำงานของ Nut แล้วก็ทำเองได้ครับ
ความยากอยู่ที่ ร่องของสาย ต้องมีขนาดและท้องของร่องเป็นกลม ตามขนาดสายกีตาร์ที่ใช้หรือใกล้เคียงมาก
ความลึกของร่อง ต้องสม่ำเสมอ ซึ่งงานแบบนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นงานของช่างทำกีตาร์ที่เครื่องมือครบ
แต่ถ้ามีตะไบสำหรับทำ Nut ก็สามารถลองทำเองได้ครับ
กีตาร์สายเอ็นหลายรุ่น หลายยี่ห้อ ก็ไม่ได้ติดกาวที่นัทไว้ครับ ส่วนในกรณีสายเหล็ก ถ้าค่อย ๆ เคาะออก ก็น่าจะไม่มีปัญหา

poo3605

• member
การจะเล่นคอร์ด Bm แบบสบายๆที่ผมทำคือใช้เคโป้คาดที่ช่องสองครับ แล้วจับคอร์ดเป็น Am แต่เสียงยังเป็น Bm ส่วนคอร์ดอื่นก็แค่เปลี่ยนรูปแบบการจับใหม่ แต่ได้เสียงเหมือนกัน

ToTo R2L

• member
วัดขนาดของ Nut กับ Saddle แล้วสั่งในเน็ตก็ได้ครับ จะเป็น กระดูก หรือ Tusq ผมว่ามันดีกว่าพลาสติกทั้งในเรื่องของเสียงและความคงทน (พลาสติกจะสึกเร็วกว่า นานๆ ไปร่องก็ลึกขึ้น สายสูงต่ำไม่เท่ากันอีก) ส่วนเสียงถ้าตั้งสายถูกต้อง คอไม่บิดหรือปัญหาอื่นๆ ไม่น่าจะเพี้ยนนะครับ ยังไงถ้าทำได้ ก็ลองทำดูครับ มันสนุกดี ได้ความรู้ด้วย

เริ่มฝึกใหม่ๆ เป็นธรรมดาครับ โดยเฉพาะคอร์ดที่ต้องใช้นิ้วทาบ  ผมตอนฝึกใหม่ๆ จับคอร์ดแล้วดีดทีละสาย ฟังดูสายไหนบอด แล้วออกแรงนิ้วที่กดสายนั้นเพิ่มขึ้นหรือขยับนิ้วดู  พอทำแบบนี้แล้วนิ้วของเราจะเริ่มล้า เจ็บด้วย นั้นเป็นสัญญาณว่ากล้ามเนื้อมันกำลังเรียนรู้ครับ  อดทน ใจเย็นๆ คุณกำลังจะเก่งขึ้น อาจจะเป็นสัปดาห์หรือเป็นเดือนแล้วแต่คน ส่วนตัวผมตอนฝึกจับ Bm แรกๆ พอรู้แล้วว่าต้องจับยังไง ผมก็จับค้างไว้อย่างนั้น 30 - 60 นาที โดยมือขวา แทบไม่ดีดสายเลย บ้าไปแล้ว (ก็นั่งนานๆ มันเหนื่อย มือขวาอยากพัก) ซึ่งจริงๆ ไม่ต้องทำแบบนี้ก็ได้ หลังจากที่ผมคิดว่าผมจับ Bm ได้คล่องแล้ว คอร์ดต่อมาที่ผมจับแล้วบอร์ดก็คือ คอร์ด C !!!!! ........  :o

การวางนิ้วที่ถูกต้อง เป็นพื้นฐานที่ดี ทำให้เราไม่ต้องออกแรงที่นิ้วมากเกินไป  ไม่ต้องไปนั่งตบยุงนับชั่วโมง

.... วิธีการวางนิ้วที่ถูกต้อง ลองหาใน Youtube น่าจะมีนะครับ  ;D

zenkiyaba

• member
ผมหัดทำเองเพิ่งเสร็จตัวที่2ไปเมื่อวานเย็นคับ ตอนหัดทำใหม่ๆผมทำ saddle กระดูกพัง2อัน พลาสติก1, nut 2-3อัน แต่ตอนนี้ฉลุยคับ ผมมีเครื่องมือแค่ ใบเลื่อย,กระดาษทรายเบอร์หยาบสุด,เหรียญ10บาท ,พอ saddle ลงต่ำพอประมาณ ผมเอาเหรียญสอดใต้เฟรต12เเล้วจำระยะใว้คร่าวๆเเล้วคลายสายออกเยอะๆจนสามารถเลื่อนสายออกจากลายของสายที่จะต้องอยู่บน saddle เเล้วเอาสายหลบเเล้วเริ่มขัดไปเรื่อยๆเเล้วคอยขึงสายไห้ตึงว่ายังห่างจากเหรียญเยอะใหม ขัดจนสายมันพอดีเหรียญตอนตั้งสาย เเล้วก็ไปสายใหม่ จริงๆผมเอาลงได้มากกว่านี้หน่อยแต่กีต้าผมปาดบริทมาเลยต้องพอเพราะลงมากกว่านี้เเถวเฟรต14จะมีเสียงบรัส : /
เวลาจะขัด saddle ลงทีละสายผมใช้ อะไรที่แบนๆเล็กๆเอากระดาษทรายหุ้มเเล้วขัดคับ

Treerat004

• member
ผมหัดทำเองเพิ่งเสร็จตัวที่2ไปเมื่อวานเย็นคับ ตอนหัดทำใหม่ๆผมทำ saddle กระดูกพัง2อัน พลาสติก1, nut 2-3อัน แต่ตอนนี้ฉลุยคับ ผมมีเครื่องมือแค่ ใบเลื่อย,กระดาษทรายเบอร์หยาบสุด,เหรียญ10บาท ,พอ saddle ลงต่ำพอประมาณ ผมเอาเหรียญสอดใต้เฟรต12เเล้วจำระยะใว้คร่าวๆเเล้วคลายสายออกเยอะๆจนสามารถเลื่อนสายออกจากลายของสายที่จะต้องอยู่บน saddle เเล้วเอาสายหลบเเล้วเริ่มขัดไปเรื่อยๆเเล้วคอยขึงสายไห้ตึงว่ายังห่างจากเหรียญเยอะใหม ขัดจนสายมันพอดีเหรียญตอนตั้งสาย เเล้วก็ไปสายใหม่ จริงๆผมเอาลงได้มากกว่านี้หน่อยแต่กีต้าผมปาดบริทมาเลยต้องพอเพราะลงมากกว่านี้เเถวเฟรต14จะมีเสียงบรัส : /
เวลาจะขัด saddle ลงทีละสายผมใช้ อะไรที่แบนๆเล็กๆเอากระดาษทรายหุ้มเเล้วขัดคับ

ตอนแต่งร่องนัท ใช้เครื่องมือตัวไหนเหรอครับ

zenkiyaba

• member
Treerat004 ใบเลื่อยคับ แต่ต้องลับให้ใบมันบางลง แต่มันจะไม่ดีเท่าเครื่องมือช่างแต่ผมไม่ซีเรียส555

zenkiyaba

• member
ตอนที่สายยังสูงเเละเรายังฝนลงไปไม่ถึง (ความเตี้ยที่ต้องการ) เล่นเเล้วง่ายแต่สายจะแข็งๆ ลองเอานิ้วกดสักสายเเล้วลองรู้สึกไห้ถึงแรงตึงที่นิ้วที่กดสายคับ ถ้ายังรู้สึกว่าตึงนิ้ว ถึงแม้จะเล่น pulloff hameron ได้ แต่ผมจะฝนลงไปอีกริดจนแรงตึงรู้สึกใด้น้อยๆ ผมถึงพอคับ
 กีต้าร์มันจะบอกน้าเองคับว่าพอหรือยัง

zenkiyaba

• member
ตอนผมพิมเมื่อวานก็ว่างานจบเเล้วมาวันนี้2ชมก่อนผมแต่งสาย6 lol  จากที่ดีดสายแรงๆถึงจะกระแทกเหล็ก ทีนี้ดีดกลางๆมันครางมาเลยlol

samaklen

• member
แต่งร่องนัท ใช้ตะไบสำหรับแต่ร่องนัทโดยเฉพาะครับ
ตะไบจะมีหลายขนาด ให้เลือกใกล้เคียงกับขนาดของสายที่ใช้