Acoustic Webboard > ห้องพูดคุย Acoustic Guitars and Accessories และทั่วไป

ถามเรื่องเกรดไม้ Indian Rosewood ครับ

(1/3) > >>

Ichthys:
สวัสดีครับ

มีเรื่องคาใจจากวงสนทนาในหมู่เพื่อน ๆ เรื่องเกรดของไม้ Indian Rosewood (ต่อจากนี้จะเรียก สั้น ๆ ว่า IR)

ว่ากันว่า IR นั้นมีหลายเกรด โดยเราสามารถดูได้จากลายไม้ ด้วยความสงสัยเลยลองค้นกระทู้เก่า ๆ และจากเว็ปนอกแต่เหมือนว่าข้อมูลที่ได้มา ยังไม่สามารถตอบคำถามได้

ที่คาใจคือ ที่ว่าดูจากลายสามารถแบ่งเกรดได้นี่มันดูอย่างไร ลายแบบไหนถือว่าเกรดสูง ลายแบบไหนถือว่าเกรดรอง แล้วเกรดมันมีผลต่อเสียง หรือแค่เรื่องความสวยงาม หรือจริง ๆ แล้วเรื่องเกรดของไม้ไม่ได้อยู่ที่ลาย แล้วอยู่ที่ ?

ผมเลยลองถ่ายภาพตัวอย่างมาสอบถามเพื่อนสมาชิก ท่านใดพอจะสามารถอธิบายเกี่ยวกับเกรดไม้ IR จากลายไม้ได้บ้าง

ผมเพิ่งจะพบว่าการถ่ายลายให้มันชัด ๆ นี่ยากมากตอนแรกเอามือถือถ่าย ดูไม่รู้เรื่องเลย ต้องเอากล้อง + แฟลช เล่นเอาเหนื่อย

ตัวที่ 1

ตัวที่ 2

ตัวที่ 3

ตัวที่ 4

ตัวที่ 5

ดูด้วยตาในเบื้องต้นก็รู้สึกว่ามันแตกต่าง ทั้งสี ทั้งลาย แต่บอกไม่ได้ว่าความแตกต่างเหล่านี้มีนัยยะสำคัญอะไรไหม

หลัก ๆ ผมเอามายี่ห้อเดียวคือ Martin แต่ว่ามีอยู่ 1 ที่ไม่ใช่แฝงตัวมาด้วย

ปล. อย่าถือสารอยขีดข่วน และรอยเลอะเทอะนะครับ ผมดูแลไม่ค่อยดี   :-[ :-[ :-[

nuchinge:
ขอด้วยคนครับเรื่องไม้หลัง ผมไม่เคยฟังออกเลย  นอกจากไม้หน้าแล้ว ไม้หลังจะเป็นอะไร ไม่เคยรู้เลย ผมเล่น classic มันอยู่ที่วิธีการเล่น อย่างขยับไปเหนือ sound hole ได้เสียงอีกแบบ  กลาง sound hole ก็เป็นเสียงอีกแบบ  ไปชิด saddle ก็ได้เสียอีกแบบ จะรู้ได้อย่างไรว่าเป็นไม้หรือวิธีการเล่น พอเราเปลียนกีต้าร์ เปลี่ยนไม้ top ก็คนละตัว มันก็วัดกันไม่ได้  พอเราจับเอง มันก็ต้องแตกต่างเพราะคนละตัว ยังไงเสียงก็ต้องต่าง ยิ่งคนเล่นเจอไม้ต่างกัน เสียงต่างกัน เวลาเล่นยิ่งต่างไปใหญ่ เพราะอารมณ์คนละแบบ คนเล่นก็เล่นตามอารมณ์ช่วงนั้น  ผมว่าไม้หลังนิดหน่อยเท่านั้น ไม่มีผลอะไร คนพูดกันใน board มีผลต่อความรู้สึกมากกว่าไม้ จับไม้่หลังสีอ่อนๆ ก็รุ้สึกยังไงไม่รู้ แต่สีเข้มๆหน่อย  RoseWood, It's OK.....!!!!! (ยังไม่ได้จับเลยแต่ Ok แล้ว)

nuchinge:
ผมกำลังมองว่า การที่เราแยกออก เพราะเรารู้ชนิดไม้อยู่แล้ว มานั่งฟังนั่งจับผิด โดดไป อุ่นไป มันไม่ต่างเหมือนไม้ top ที่ฟังแล้วรู้ นั่งปิดตาแล้วจิ้มเอา คงยากให้เดาถูก แต่ผมก็ยังเลือก rosewood แม้ฟังไม่ออก แต่จับเล่นแล้วรู้สึกชอบมากกว่า แต่ถ้าคนอื่นเล่นฟังไม่ออกเลย (จิตใจมีผลไปแล้วกว่าครึ่ง) ความเห็นน้าๆเป็นอย่างไรบ้างครับ  ไม้หลัง หรือวิธีการเล่น กันแน่

fungi321:
ผมเองก็หูไม่ดี ประสบการณ์ก็น้อย ก็แยกไม่ออกเหมือนกันครับ
ลองดูคลิปนี้ว่าแยกออกมั๊ยครับ

https://www.youtube.com/watch?v=yuJSXqTZGHQ

โทษทีครับ ผมใส่ youtube ไม่เป็น หาเมนูไม่เจอ เหมือนไม่มี mod youtube

กฤษณ์:
ผมขอกลับมาเข้าเรื่องที่เจ้าของกระทู้สงสัยคือเรื่องเกรดของ indian rosewood ก่อนนะครับ

Indian rosewood นั้นเขาไม่ใด้ตัดมาจากป่าแต่เป็นไม้ plantation growth ที่ปลูกเพื่อให้ร่มเงาในไร่ชา Indian rosewood แบ่งออกเป็นสอง species คือ east indian rosewood (EIR) = Dalbergia latifolia ที่มีราคาแพงกว่า north indian rosewood หรือ Dalbergia sissoo ที่มีสีอ่อนกว่า ถ้าผู้ผลิตระบุว่าเขาใช้ indian rosewood เขาก็อาจใช้ทั้งสองประเภทครับ

Indian rosewood ที่ใช้ทำกีตาร์มาตรฐานของอเมริกาเป็นไม้ quartersawn ทั้งนั้น ลายปีจะเป็นเส้นตรง (หรือโค้งเล็กน้อยบริเวณใกล้โคนต้น) หน้าตาไม่แตกต่างกันมากนัก Martin เลยแบ่งเกรดแค่สองเกรดคือ D2 (standard) ใช้กับ series ต่ำกว่า 40 และ D4 (premium) ใช้ในซีรี่ย์ 41-45 การแบ่งเกรดนั้นดูตามความถี่และความตรงของลายปีและความสวยของไม้ครับ

ลองมาดูตัวอย่างจากกีตาร์ Martin ของผม

ผมสงสัยว่า Martin อาจใช้ D. sissoo ใน series 16 และ 21 บางตัวเพราะสองซีรี่ย์นี้มีทั้งสีอ่อนและสีเข้ม

เดี๋ยวมาต่อของยี่ห้อ Guild USA, Gibson และ Taylor

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version