Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: "เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย..."ขอคำแนะนำเรื่องช่างซ่อมกีต้าร์โปร่งครับ  (อ่าน 2201 ครั้ง)

Ichthys

• member
  • 七転び八起き
กีต้าร์มีอาการบริดจ์ยกครับ แต่ยังไม่หลุด สงสัยเป็นเพราะสภาพอากาศ
ปิดแอร์แปปเดียวห้องก็แทบกลายเป็นเตาอบ บางวันกีต้าร์นี่อุ่นเลยครับ พอเปิดแอร์ก็เจออุณหภูมิเปลี่ยนแปลงไป ๆ มา ๆ กาวมันคงทนไม่ไหว เสื่อมไปซะดื้อ ๆ
ซึ่งตอนนี้ผมว่าอาการค่อนข้างหนัก ดูท่าไม่นานน่าจะหลุดมาทั้งยวง  :'(

อยากรบกวนท่านสมาชิกแนะนำหน่อยครับว่า ชั่วโมงนี้มีช่างท่านไหนฝีมือดี ๆ ในบริเวณกทม. ที่ซ่อมโดยใช้ hide glue บ้างครับ (เข้าใจว่าเดิมน่าจะเป็น hide glue)

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

TOM1869

• member
หลุดออกมาทั้ง ยวง ซ่อมง่ายกว่า ยังไม่หลุด  ลองติดต่อ ช่าง ต้าร์ สาธุประดิษฐ์ ดูครับ

เก็บกีต้าร์ไว้ในกล่องหรือเปล่า ยี่ห้ออะไรครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
ถ้ากีตาร์ของคุณไม่ใช่กีตาร์ที่สร้างโดยวิธีดั้งเดิมอย่าง Martin Authentic Series หรือ Gibson J-45 Legend  ที่ราคาเป็นแสนและใช้ hide glue ทั้งตัว กาวที่ติด bridge คือ Titebond ครับ

Hide glue หรือที่คนไทยสมัยก่อนเรียกว่า "กาวหนังควาย" นั้นไม่มีช่างซ่อมคนไหนใช้หรอกครับเพราะเวลาต้มที่มันเหม็นไปสามบ้านแปดบ้าน

Ichthys

• member
  • 七転び八起き
หลุดออกมาทั้ง ยวง ซ่อมง่ายกว่า ยังไม่หลุด  ลองติดต่อ ช่าง ต้าร์ สาธุประดิษฐ์ ดูครับ

เก็บกีต้าร์ไว้ในกล่องหรือเปล่า ยี่ห้ออะไรครับ

หรือว่ารอมันหลุดดออกมาก่อนดี ตอนนี้มันอ้าแค่บริเวณสายเบสด้วยครับ จะเล่นก็ไม่กล้าเล่น  :-\
ผมเก็บไว้ในกล่องบ้างเอาออกมา สลับ ๆ กันครับ ปีนึงนอนในกล่องซัก 6 เดือน ออกมาเจออากาศซัก 6 เดือนประมาณนั้น
Gibson ครับ

ถ้ากีตาร์ของคุณไม่ใช่กีตาร์ที่สร้างโดยวิธีดั้งเดิมอย่าง Martin Authentic Series หรือ Gibson J-45 Legend  ที่ราคาเป็นแสนและใช้ hide glue ทั้งตัว กาวที่ติด bridge คือ Titebond ครับ

Hide glue หรือที่คนไทยสมัยก่อนเรียกว่า "กาวหนังควาย" นั้นไม่มีช่างซ่อมคนไหนใช้หรอกครับเพราะเวลาต้มที่มันเหม็นไปสามบ้านแปดบ้าน

ครับผม
เป็น Gibson J-45 Legend ครับ เลยต้องการหาช่างที่ซ่อมโดยใช้ hide glue ได้ครับ

กฤษณ์

• member
เท่าที่ผมทราบช่างซ่อมกีตาร์ในเมืองไทยไม่น่าจะมีใครเคยใช้ hot hide glue ติด bridge เพราะกีตาร์ที่ใช้กาวแบบนี้น่าจะมีไม่ถึง 1 ใน 10,000 ตัว ร้านที่ใช้ hot hide glue ในการซ่อมเป็นประจำคือร้านที่ซ่อมเครื่องสายอย่างไวโอลิน ลองติดต่อดูครับ

<a href="http://youtu.be/TKjmMzMuKKs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/TKjmMzMuKKs</a>

Ichthys

• member
  • 七転び八起き
เท่าที่ผมทราบช่างซ่อมกีตาร์ในเมืองไทยไม่น่าจะมีใครเคยใช้ hot hide glue ติด bridge เพราะกีตาร์ที่ใช้กาวแบบนี้น่าจะมีไม่ถึง 1 ใน 10,000 ตัว ร้านที่ใช้ hot hide glue ในการซ่อมเป็นประจำคือร้านที่ซ่อมเครื่องสายอย่างไวโอลิน ลองติดต่อดูครับ

<a href="http://youtu.be/TKjmMzMuKKs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/TKjmMzMuKKs</a>

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับคุณกฤษณ์

TOM1869

• member
ผมเคยมี martin  bridge  อ้า แบบนี้ แหละ เก็บไว้นาน ช่างเอาเครื่องมือแซะ ออกง่ายเพราะมันอ้ามาแล้ว  ติดกาวใหม่  ค่าซ่อม ถูกมากครับ
ช่างทำกีต้าร์ ทุกท่าน สามารถ ซ่อมอาการนี้ได้ สบายครับ
Line id: 081-8718003

Ichthys

• member
  • 七転び八起き
ผมเคยมี martin  bridge  อ้า แบบนี้ แหละ เก็บไว้นาน ช่างเอาเครื่องมือแซะ ออกง่ายเพราะมันอ้ามาแล้ว  ติดกาวใหม่  ค่าซ่อม ถูกมากครับ
ช่างทำกีต้าร์ ทุกท่าน สามารถ ซ่อมอาการนี้ได้ สบายครับ

ขอบคุณครับคุณ TOM1869 บริดจ์หลุดเป็นอาการที่ซ่อมไม่ยากครับ ถามช่างที่รู้จักมาบ้างแล้ว แต่ว่าที่ผมต้องการคือใช้กาวหนังสัตว์ หรือ hide glue ตามสเปคของกีต้าร์
ซึ่งกาวตัวนี้ตามที่คุณกฤษณ์ว่าไว้คือมันไม่ค่อยมีช่างใช้กันเท่าไหร่ ด้วยวิธีเตรียมยุ่งยาก(ต้องต้ม อุ่นให้ร้อนตลอดรอใช้งาน) กลิ่นก็ไม่พึงประสงค์ จะใช้ก็ยากด้วยข้อจำกัดของเวลา ตามที่ Dan Erlewine* ว่าไว้คือมีเวลาประมาณ 2 นาทีในการจัดการทุกอย่างให้เสร็จ (ทากาว ติดชิ้นงาน จัดให้เข้าที่ ยึด เช็ดคราบกาว) ซึ่งถ้าช่างที่ไม่คุ้นเคยหรือเคยใช้กาวนี้มาก่อนผมคิดว่าน่าจะลำบาก

ผมว่าจะลองไปตามคำแนะนำของคุณกฤษณ์ ติดต่อช่างที่ซ่อมเครื่องสีตามลิงค์ แต่ก็ติดตรงที่ว่าช่างจะมีอุปกรณ์จับยึดไหม เพราะแคลมป์ต่าง ๆ ที่ใช้กับงานเครื่องสีกับงานกีต้าร์น่าจะไม่เหมือนกัน

ยังลังเลอยู่ครับว่าจะยังไงดี ยังไงก็ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

*Dan Erlewine เป็นช่างซ่อม/สร้างกีต้าร์ที่ชำนาญคนนึงเลย รู้สึกจะเป็นพรีเซนเตอร์ให้กับ Stewart-MacDonald ผมติดตามแกอยู่ใน youtube มีเทคนิคในการซ่อมมากมาย ได้ความรู้ดีครับ