Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ kodaira ast นี่เทียบกับ yamaha ได้ประมาณรุ่นไหน  (อ่าน 2266 ครั้ง)

hotman555

• member
kodaira ast เทียบได้กับ yamaha CG หรือ GC

nuchinge

• member
Re: กีต้าร์ kodaira ast นี่เทียบกับ yamaha ได้ประมาณรุ่นไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2019, 18:43:31 »
ตอบยากครับ  ast เป้นกีต้าร์นักเรียน  ast 100 ราคาวิ่งไป เกือบๆ4หมื่น ในขนะที่ prudencio g9 ราคาอยู่ที่ 36000 นครหลวงสมัยนั้น ตอนนี้ตกรุ่นไปแล้ว เคลมว่าเป็น studio version   yamaha gc ราคา หลัก2หมื่นถึง หลายแสน  ผมเองเคยอยากได้ ast 100 มือสองอยู่ที่ 35000  เพราะความเป็นกีต้าร์นักเรียน ราคานี้เลยไปเอาอย่างอื่นแทนครับ  ถ้าเอาลูก ast ราคา 35000 ไปหาแม่ asturias A12 ที่ขายในweb นี้ดีกว่าครับ

hotman555

• member
Re: กีต้าร์ kodaira ast นี่เทียบกับ yamaha ได้ประมาณรุ่นไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2019, 19:49:10 »
ถ้า kodaira ast กับ yamaha gc ราคา 2-3xxxx ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 00:47:56 »
Ast50,60. สมัยก่อนขายอยู่หลักพันบาทครับ
ถ้าเทียบกับyamaha. ก็พวกรุ่นที่เป็นsolid top ไม้ข้างกับหลังที่เป็นlaminated Rosewood
แต่kodiara. น่าจะได้เปรียบนิดหน่อยตรงที่ทำในญี่ปุ่น
ผyamaha. ทำในไต้หวันหรือจีน. 
แต่ตอนนี้ราคาkodiara แพงขึ้นไปเยอะ. ถ้าราคาสองหมื่นกว่า
Yamaha gcน่าจะคุ้มกว่าครับ.  ได้all solid.

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 09:21:33 »
ต้องตอบตัวเองก่อนว่าอยากได้อะไร  ซึ่งผมเองก็ยังทำไม่ได้ อยากได้ all solid งบนี้ yamaha ครับ ถ้าใช้ ast ควร ast 100 ไปแล้วแพงเกินงบ ถ้าเป็นเรื่องเสียง ตัวนี้เลย a12 (http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=69913.0) สู้กับ custom ได้สบาย ราคาต่ำกว่าครึ่งของ ไม้แท้  แต่เป็น top เท่านั้น ที่เหลือคือเรื่องของใจ  ถ้าเสียงไปไม่ถึง gc 30-41  ไม่มีทางสู้ได้ แต่งบลงทุนก็ไม่ธรรมดา

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 09:43:30 »
เราติดอยู่กับคำว่า all solid ลองหลับตาฟังเสียงจิ้มออกมาเป็นไม้อ้ด รับได้หรือป่าว จะซื้อไม้แท้ เสียงก็สู้ไม้อัดไม่ได้ จะซื้อไม้อัดก็ดันเสียดายงบ สามารถซื้อไม้แท้ได้เลย  ปัญหามันอยุ่ตรงนี้แหละ ผมก็เป็นครับ ยังถืองบไว้อยู่เหมือนกัน

samaklen

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 10:09:30 »
เราติดอยู่กับคำว่า all solid ลองหลับตาฟังเสียงจิ้มออกมาเป็นไม้อ้ด รับได้หรือป่าว จะซื้อไม้แท้ เสียงก็สู้ไม้อัดไม่ได้ จะซื้อไม้อัดก็ดันเสียดายงบ สามารถซื้อไม้แท้ได้เลย  ปัญหามันอยุ่ตรงนี้แหละ ผมก็เป็นครับ ยังถืองบไว้อยู่เหมือนกัน
แสดงว่า คุณลักษณะทางกายภาพ ทำให้เราเลือกลำบากใจนะ
เพราะถ้าเลือก All Solid แล้วเสียงไม่เท่าไร ก็หวังแต่ว่า เสียงจะมีพัฒนาการ ซึ่งก็ไม่รู้มันจะไปถึงไหม
หรือตายตรงคลองตันก่อนก็ไม่รู้
เป็นข้อคิดที่น่าสนใจครับ