Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ รบกวนด้วย  (อ่าน 13122 ครั้ง)

MyLiFe

• member
มือใหม่ครับ รบกวนด้วย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 18:33:51 »
คือ จะฝึกเล่นกีตาร์อ่ะครับ ตอนนี้ยังเล่นอะไรไม่เป็นเลย ??? ???

คืออยากทราบว่ากีตาร์โปร่ง กับ กีตาร์โปร่งคลาสสิค นี่มันเล่นต่างกันยังไงอ่ะครับ

แล้วแบบไหนเล่นง่ายกว่ากันครับ

แล้วก้กะว่าจะซื้อกีตาร์ซักตัวงบประมาน3000-3500ประมานนี้อ่ะครับ ช่วยแนะนำทีครับ

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
Re: มือใหม่ครับ รบกวนด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 18:43:46 »
เอาตามที่ผมเคยเล่น (หมายถึงว่าเคยจับมาเล่น) ทั้งสองแบบ

กีต้าร์โปร่งจะเล่นได้กว้างกว่า หลากหลายกว่าครับ อย่างเช่น เล่นในวงสังสรรค์กับเพื่อน เล่นร็อค หมอลำ ลูกทุ่ง สตริง สรวลเสเฮฮา ฯลฯ

ส่วนกีต้าร์คลาสสิคก็เล่นได้เหมือนกัน แต่จะบุคคลิกจะออกแนวเบา ๆ สบาย ๆ สุขุมนุ่มลึก ไม่ตลกเฮฮาซักเท่าไหร่

ส่วนเรื่องกีต้าร์ งบ 3000-3500 บาท ลองดูยี่ห้อ Future หรือไม่ก็ Vivid ครับ
http://dreammusic.co.th/product_cat.php?id=13

หรือลองเข้าไปที่ http://smii.wordpress.com/2011/02/18/เพื่อนใหม่หกสาย/   เป็นบล็อกผมเองครับ  ซื้อมา3,200 บาท

MyLiFe

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 18:49:20 »
ครับ

อยากเล่นทั้ง2อย่างเลย แต่ควรฝึกจากแบบไหนก่อนอ่ะครับ

แล้วกีตาร์โปร่งถ้าซื้อมานี่ มันเล่นคลาสสิคได้ด้วยป่ะครับหรือกีตาร์มันคนละแบบกันอ่ะครับ

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 18:53:55 »
ครับ

อยากเล่นทั้ง2อย่างเลย แต่ควรฝึกจากแบบไหนก่อนอ่ะครับ

แล้วกีตาร์โปร่งถ้าซื้อมานี่ มันเล่นคลาสสิคได้ด้วยป่ะครับหรือกีตาร์มันคนละแบบกันอ่ะครับ

ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรหรอกครับ  ;D แค่ชอบเล่นกีต้าร์โปร่ง ชอบร้องเพลงเหมือนที่เค้าเล่นตามร้านเหล้าทั่วไปน่ะครับ

"อยากเล่นทั้ง2อย่างเลย แต่ควรฝึกจากแบบไหนก่อนอ่ะครับ"

ผมคิดว่าลักษณะการเล่นไม่เหมือนกันซะทีเดียว มีแค่บางส่วนที่คล้าย ๆ กัน อย่างน้อย ๆ ก็ทฤษฎีดนตรีล่ะอันนึงที่เหมือนกัน
รอน้า ๆ มาให้คำตอบครับ

"แล้วกีตาร์โปร่งถ้าซื้อมานี่ มันเล่นคลาสสิคได้ด้วยป่ะครับหรือกีตาร์มันคนละแบบกันอ่ะครับ"

ผมคิดว่าเล่นได้นะครับ แต่ถ้าจะเล่นแบบจริงจัง ก็ซื้อคลาสสิคไปเลย เพราะกีต้าร์คลาสสิคเค้ามีบังคับท่านั่ง มีลักษณะการวางมือที่ถูก วางแขนยังไง ฯลฯ
ถ้าใช้โปร่งเล่นอาจจะไม่เหมาะครับ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 18:57:03 »
ครับ

เราว่ามือใหม่เล่นโปร่งธรรมดาก่อนดีกว่า เพราะคลาสสิค คอกว้าง จะจับคอร์ดลำบาก

MyLiFe

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 18:58:19 »
ปัญหาเยอะนิดนะครับ สงสัยเยอะมาก 55+ รบกวนด้วยครับ

ผมสนใจตัวนี้ Future
รุ่น : FAG-007C
ราคา: 2,800.00 บาท  
ตามลิงค์ที่ให้มาอ่ะคับ  ราคานี้นี่ถือว่าโอไม้อ่ะครับ หรือว่าพอจะมีตัวอื่น ที่ราคาพอๆกันแต่ดีกว่าป่ะครับ

''ผมคิดว่าเล่นได้นะครับ แต่ถ้าจะเล่นแบบจริงจัง ก็ซื้อคลาสสิคไปเลย เพราะกีต้าร์คลาสสิคเค้ามีบังคับท่านั่ง มีลักษณะการวางมือที่ถูก วางแขนยังไง ฯลฯ
ถ้าใช้โปร่งเล่นอาจจะไม่เหมาะครับ''

แล้วกีตาร์คลาสสิคสามารถเล่นเป็ฯกีตาร์โปร่งได้ป่ะครับ

MyLiFe

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 19:00:34 »
ครับ

เราว่ามือใหม่เล่นโปร่งธรรมดาก่อนดีกว่า เพราะคลาสสิค คอกว้าง จะจับคอร์ดลำบาก
ครับ งั้นผมฝึกเล่นจากโปร่งก่อนดีกว่า ตอนนี้ก้ยืมเพื่อนลองจับนิดจับหน่อยก้ งงๆ ดีคับ 55+
ไม่รู้จะดีดยังไงให้เป็นจังหวะเป็นเพลง สับสนไปหมด ไม่รู้เวลาดีดดีดสายไหนบ้าง สับสนๆ ดีกีทีกี่จังหวะ มั่วไปหมด

แต่ก้จะพยายามครับ ใจรักซะอย่าง ฮ่าๆ

แต่ถ้าใครพอจะมีเทคนิคแนะนำก้ทิ้งไวให้ผมที่กระทู้ มือใหม่นี้ทีนะครับ

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 19:10:47 »
ปัญหาเยอะนิดนะครับ สงสัยเยอะมาก 55+ รบกวนด้วยครับ

ผมสนใจตัวนี้ Future
รุ่น : FAG-007C
ราคา: 2,800.00 บาท  
ตามลิงค์ที่ให้มาอ่ะคับ  ราคานี้นี่ถือว่าโอไม้อ่ะครับ หรือว่าพอจะมีตัวอื่น ที่ราคาพอๆกันแต่ดีกว่าป่ะครับ

''ผมคิดว่าเล่นได้นะครับ แต่ถ้าจะเล่นแบบจริงจัง ก็ซื้อคลาสสิคไปเลย เพราะกีต้าร์คลาสสิคเค้ามีบังคับท่านั่ง มีลักษณะการวางมือที่ถูก วางแขนยังไง ฯลฯ
ถ้าใช้โปร่งเล่นอาจจะไม่เหมาะครับ''

แล้วกีตาร์คลาสสิคสามารถเล่นเป็ฯกีตาร์โปร่งได้ป่ะครับ

กีตาร์คลาสสิคสามารถเล่นเป็นกีตาร์โปร่งก็เล่นได้ครับ  แต่.. สายไนลอน(กีต้าร์คลาสสิค)จะให้เสียงไม่เหมือนสายเหล็ก(กีต้าร์โปร่ง) จะคนละอารมณ์กันเลยครับ

ถ้าจะเอากีต้าร์คลาสสิคไปเล่นตีคอร์ด มันไม่ได้อารมณ์ครับ ยิ่งถ้าเล่นเพลงเร็ว จังหวะมัน ๆ สนุก ๆ แล้วเอากีต้าร์คลาสสิคเล่นแล้วกร่อยเลยทีเดียว

ส่วนเรื่องสเป็คกีต้าร์นั้น ลองหาในเน็ตเยอะ ๆ แล้วจดรุ่นจนยี่ห้อไปเดินดูตามร้านจริงครับ แล้วเราจะรู้เองว่าดีหรือไม่ดี

แนะนำว่าให้เอาคนที่เคยซื้อกีต้าร์, เล่นกีต้าร์เป็นไปซื้อเป็นเพื่อนครับ

MyLiFe

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 19:14:43 »
อ่อ

ขอบคุณมากๆคับ

ไว้ผมไปสอยกีตาร์มา แล้วจะมาถามข้อสงไสอีกที 55+

ยังไงถ้าพอมีเทคนิคสำหรับมือใหม่ ช่วยทิ้งไว้ให้ทีนะคับ

ขอบคุนคับ

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 19:17:52 »
ผมก็เพิ่งมารื้นฟื้นใหม่ได้ไม่กี่เดือนเองครับ

เหมือนหัดเล่นใหม่เหมือนกัน ^.^ ลองแวะเข้ามาบ้านไม้หลังนี้ทุกวันก็ได้ครับ จะมีน้า ๆ ใจดีคอยแบ่งปันสิ่งดี ๆ มาเรื่อย ๆ

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 19:19:51 »
ครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าเริ่มเล่นก็อย่างที่ป้ามุกบอก เล่นโปร่งจะเข้าท่ากว่าครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 19:31:06 »
ผมอาจจะไม่เหมือนใครเค้าซักเท่าไหร่

ผมใช้กีตาร์ คลาสสิคเล่น หมด ตั้งแต่ หมอลำ ยัน แจ๊ซ ในวงเหล้า ก็ใช้กีตาร์คลาสสิค

ข้อดีของมัน คือ มันให้เสียง เบส ที่หนัก เป็นลูกๆ ซึ่ง กีตาร์ เหล็ก ให้ไม่ได้เลย

เวลาเกา หรือ ปิ๊คกิ้ง เสียงมัน ก็จะ เหมือนเล่นเปียนโน เพราะ มันก็ใช้ สายแบบเดียวกัยเปียนโน

เวลาเล่นคอร์ด แบบดูดัน ก็ทำ ได้ ถ้า คนเล่นเป็น

และ ที่สำคัญมันไม่เจ็บนิ้วครับ

ส่วนกีตาร์สายเหล็ก  1. เจ็บนิ้ว

2. สายขาด ถ้าเมาจัด ในวงเหล้า ถ้าตีคอร์ด แบบบ้าเลือด สายก็จะขาด เป็นประจำ

3. แต่ เสียงมันก็ใสดี เวลา ตี คอร์ด แล้ว เกา

4. เบส เบา กว่ากีตาร์ คลาสสิคมากมาย

ปล. เหตุผลที่ผมเลือกกีตาร์คลาสสิค เพราะ เสียงนุ่ม ไม่เจ็บนิ้ว ให้เบส ที่ดัง เป็นลูกๆ ถึงแม้ กีตาร์จะตัวละ 3000  แต่ ถ้าเป็นกีตาร์ สายเหล็ก ตัวละ 3000 เหมือนกัน เสียงเบส แถบไม่ได้ยินเลย ส่วนคอที่ใหญ่ ถ้าจับจนชินแล้ว มันก็จะเล็ก ไปเองครับ

ที่ฝึกเล่นกีตาร์ ผมอยากให้เล่น กีตาร์ คลาสสิคก่อน เพราะ สายมันนิ่มไม่เจ็บนิ้ว จะได้ฝึกเล่นได้นานๆ คนส่วนใหญ่ที่ไป ไม่ถึง ฝั่ง เพราะ ทนเจ็บนิ้วไม่ไหวนั่นเอง  

ส่วนตัวผม ผมจะเล่น หมด ทั้ง อูกูเลเล่  กีตาร์คลาสสิค กีตาร์สายเหล็ก  ทุก อย่าง มันก็ต่างมีดี ในตัวของมันเองทั้ง นั้น อยู่ที่ว่า เราจะมองเห็นคุณค่า ของมันมากน้อยแค่ไหน ครับ ไม่ต้องเชื่อผม แต่ จงเชื่อตัวเอง ดีที่สุดครับ

MyLiFe

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 20:33:02 »
สุดยอดครับ

สับสน 55555555+

ชักลังเลใจ

ถามไรหน่อยคับ กีตาร์คลาสสิควิธีเล่นนี่คือ เกาๆ นิ้วโป้งสาย456 อารายนี่ป่ะ

ส่วนกีตาร์ทำมะดาก็คือดีดๆ ทั่วไปใช่มะ ผมอยากรู้ว่าเวลาดีดอ่ะครับมันต้องดีดให้โดนทุกสายป่ะครับ

MyLiFe

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 20:35:37 »
ผมก็เพิ่งมารื้นฟื้นใหม่ได้ไม่กี่เดือนเองครับ

เหมือนหัดเล่นใหม่เหมือนกัน ^.^ ลองแวะเข้ามาบ้านไม้หลังนี้ทุกวันก็ได้ครับ จะมีน้า ๆ ใจดีคอยแบ่งปันสิ่งดี ๆ มาเรื่อย ๆ

ครับจะเข้ามาทุกๆวันนะ

เผื่อจะมีน้าๆดีดีมาแบ่งปันกีตาร์ดีดีซักตัวนะ 555+

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 21:27:32 »
ลองดู Fina สิครับที่ Music Collection สาขาบางนา เสียงค่อนข้างดีกว่าตัวอื่นๆ ในราคาเดียวกันประมาณนี้ครับ
(อันนี้ แล้วแต่หูของแต่ละคนนะครับ แต่ความคิดผม ผมอยากให้ลองใช้ Fina ดู แหล่ม ครับ.......)

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:27:59 »
ส่วนตัวผม ผมจะเล่น หมด ทั้ง อูกูเลเล่  กีตาร์คลาสสิค กีตาร์สายเหล็ก  ทุก อย่าง มันก็ต่างมีดี ในตัวของมันเองทั้ง นั้น อยู่ที่ว่า เราจะมองเห็นคุณค่า ของมันมากน้อยแค่ไหน ครับ ไม่ต้องเชื่อผม แต่ จงเชื่อตัวเอง ดีที่สุดครับ

ถั่วต้วมครับ เห็นด้วยกับน้าเบียร์ ^.^

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 13:58:30 »
สุดยอดครับ

สับสน 55555555+

ชักลังเลใจ

ถามไรหน่อยคับ กีตาร์คลาสสิควิธีเล่นนี่คือ เกาๆ นิ้วโป้งสาย456 อารายนี่ป่ะ

ส่วนกีตาร์ทำมะดาก็คือดีดๆ ทั่วไปใช่มะ ผมอยากรู้ว่าเวลาดีดอ่ะครับมันต้องดีดให้โดนทุกสายป่ะครับ
ถ้าจะเกากีตาร์

กีตาร์แบบไหน ก็ เกา ได้ เหมือนกันหมดครับ ( แต่ต้องรอให้กีตาร์มันคัน ก่อนนะ ค่อยเกา......อิอิ ขอซักมุก)

ไม่ต้องสับสน ต้องลองเล่นดูครับ  แต่พอไปลองนะ ผมเดาได้เลย ว่าน้าต้องซื้อ สายเหล็ก มาเล่น แน่ๆ เพราะคอมันเล็ก.....อิอิ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 16:23:36 »
น้าเบียร์  ผมว่าสายเดี่ยว น่าเล่นมั่กมาก  คอเล็ก คอใหญ่ ไม่สำคัญ  แต่เล่นแล้วติดใจทุกคน  ขอบอก...  อิ อิ.. ขอซัก มุก
Finger Picking Style

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 16:48:11 »
น้าเบียร์  ผมว่าสายเดี่ยว น่าเล่นมั่กมาก  คอเล็ก คอใหญ่ ไม่สำคัญ  แต่เล่นแล้วติดใจทุกคน  ขอบอก...  อิ อิ.. ขอซัก มุก

5555.  พี่กวาง ชอบละซี่......อิอิ  ระวังคนข้างๆ มาแอบอ่านนะ............อิอิ   มาแล้ว........  ผมไปก่อนนะ

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 17:27:01 »
น้าเบียร์  ผมว่าสายเดี่ยว น่าเล่นมั่กมาก  คอเล็ก คอใหญ่ ไม่สำคัญ  แต่เล่นแล้วติดใจทุกคน  ขอบอก...  อิ อิ.. ขอซัก มุก

ถึงน้ากวาง .... ถ้าไป RCA นะครับ
23 : 00 - 00 : 00 หนะ เสื้อสายเดี่ยวพอหาได้ครับ คอเล็ก คอใหญ่ ยังไงก็ติดใจครับ
00 : 01 - 02 : 00 หนะ เสื้อเกาะอก ยังพอมีครับ
หลัง 2 : 00 (ตีสอง) สาวใส่เสื้อยืดคอกลม ก็เอาแล้วครับ น้า....ฮ่าๆๆๆ

เล็ก ครับ ....สมาชิกใหม่ ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ
ปล# บ้านนี้อบอุ่นดี ชอบครับ