Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Gs mini koa กับ 114 wallnut ควรเลือกอะไรครับ  (อ่าน 2646 ครั้ง)

spy031

• member
Gs mini koa กับ 114 wallnut ควรเลือกอะไรครับ
« เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 17:48:32 »
Gs mini koa กับ 114 wallnut ควรเลือกอะไรครับ เน้นเล่นกลางคืนและขึ้นเวทีใหญ่ในบางครั้ง

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: Gs mini koa กับ 114 wallnut ควรเลือกอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 20:04:48 »
Gs mini koa กับ 114 wallnut ควรเลือกอะไรครับ เน้นเล่นกลางคืนและขึ้นเวทีใหญ่ในบางครั้ง

ทั้งสองรุ่น ตัว Body เป็น Laminate  ถ้าชอบหน้าตา รุ่นไหน ? ก็เลือกใช้ รุ่นนั้น

Finger Picking Style

MUI

• member
Re: Gs mini koa กับ 114 wallnut ควรเลือกอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 09:26:39 »
จากประสบการณ์เล่นดนตรีกลางแจ้ง + บนเวที (ติดปิ๊กอัพ)

ทั้งเดี่ยว และวง

ไม่บอดี้มาตรฐาน ก็ ไซ้ส์เบบี้ ไปเลยครับ

บอกตรง ไซ้ส์ครึ่ง ๆ กลาง ๆ ไม่เวิร์คครับ เสียงอาจดีกว่าไซ้ส์มินิ แต่เหมาะแค่เล่นรอบกองไฟกับชายหาดแค่นั้นครับ

ปล. ขอยืมแนวคิดอาจารย์กฤษณ์มาใช้ว่า ออนสเตจผ่านลำโพง ไม่มีใครแยกเสียงออกว่าตัวไหนเสียงดีกว่า
และหาคำตอบเพิ่มได้ที่ น้าหงา ว่า ทำไมสะพายเอ๊ด ชีแรน ขึ้นเวทีแทนกีต้าร์เทพที่แกสะสม

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 11:36:24 »
เล่นออกแอมป์ เลือก ภาคไฟฟ้า ดีๆ ไว้ก่อน
Line id: 081-8718003

ยศ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 16:31:22 »

ทั้งสองรุ่น ตัว Body เป็น Laminate  ถ้าชอบหน้าตา รุ่นไหน ? ก็เลือกใช้ รุ่นนั้น

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ เพิ่งซื้อmini e koa มาสดๆร้อนตัวนึงครับ
ก่อนซื้อเข้าไปดูรายละเอียดในเว็บ แจ้งว่าไม้ท็อปเป็น Solid Koa ส่วนข้างและหลังเป็น layered koa ครับ

*GS Mini-e Koa*
This alluring all-koa version of the GS Mini pairs a solid koa top with layered koa back and sides,

อ้างถึง :  https://www.taylorguitars.com/guitars/acoustic/gs-mini-e-koa

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 16:52:49 »
คำว่า "body" ใน context ที่น้ากวางพูดถึงหมายความถึง "ไม้หลังและไม้ข้าง" ไม่รวมถึง "top" หรือไม้หน้าครับ ถ้าเป็นคนคำว่า body ในบาง context อย่าง everybody, somebody, nobody ก็หมายความถึงคนทั้งตัวแต่ในทางสรีระหมายความถึงลำตัวเท่านั้นไม่รวมแขน ขา หัวและคอ

ยศ

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 19:16:14 »

ก่อนอื่นผมต้องขออภัยนะครับ ผมต้องการเอาข้อมูลที่ผมเสิร์ชมาแจ้งให้ชัดเจนแก่ท่านเจ้าของกระทู้และท่านอื่นที่(เผื่อ)จะสนใจในกีต้าร์ยี่ห้อ/รุ่นนี้เท่านั้นเองครับ มิได้มีเจตนาอื่นใดแฝงเลยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 19:35:26 »
ไม่เป็นไร เสียงถูกใจหรือเปล่าครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 19:36:32 »

ก่อนอื่นผมต้องขออภัยนะครับ ผมต้องการเอาข้อมูลที่ผมเสิร์ชมาแจ้งให้ชัดเจนแก่ท่านเจ้าของกระทู้และท่านอื่นที่(เผื่อ)จะสนใจในกีต้าร์ยี่ห้อ/รุ่นนี้เท่านั้นเองครับ มิได้มีเจตนาอื่นใดแฝงเลยครับ

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ การเข้ามาตอบกระทู้เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเป็นเรื่องที่ดีสำหรับผู้อ่านทุกท่านครับ

ตอนแรกผมชี้แจงไปแล้วว่า Taylor GS Mini นั้นใช้ไม้หลังและไม้ข้าง laminate แต่บริษัท Taylor เขาบอกว่าไม้ลามีเนตของเขานั้นคือไม้แท้ๆสามชิ้นประกบกันจึงต้องเรียกว่าไม้ layered ถึงจะถูก (ทั้งๆที่คนทำกีตาร์เจ้าอื่นเขาก็ทำลามีเนตด้วยการใช้ไม้แท้สามชิ้นมาประกบกันมาก่อน Taylor หลายสิบปีแต่ก็ไม่เคยมีใครเรียกว่าไม้ layered) การใช้ศัพย์ใหม่เพื่อเรียกของเก่ามันก็เหมือนกับการเรียกควายว่า "กระบือ" ให้คนสับสนเล่นเท่านั้นครับ

ยศ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 21:42:47 »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ การเข้ามาตอบกระทู้เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเป็นเรื่องที่ดีสำหรับผู้อ่านทุกท่านครับ

ฃอบคุณครับคุณกฤษณ์

ขอบคุณสำหรับข้อมูลลึกๆด้วยครับ

เสียงถูกใจหรือเปล่าครับ
เสียงก้อพอได้ครับ แต่นิ้วผมใหญ่ เจอคอแบบตัวมินิตัวนี้ เล่นไม่ค่อยถนัดครับ