Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงถึงจะหายเกร็งครับ  (อ่าน 1612 ครั้ง)

guitara

• member
ทำยังไงถึงจะหายเกร็งครับ
« เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 13:28:06 »
basic ไม่ดีครับ เกร็งมาตั้งแต่แรก กลับไปฝึกพื้นฐานใหม่โดยพยายามไม่เกร็ง ก็ยังเกร็งอยู่ดีครับ มีแบบฝึกหัดที่ทำให้หายเกร็งไหม ขอบคุณครับ

nuchinge

• member
Re: ทำยังไงถึงจะหายเกร็งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 14:16:15 »
มือซ้ายหรือขวาครับ เดาเอาว่าเป็นมือขวา ซ้ายเกร็งคงเปลี่ยน note ไม่ได้ ฝึก tremolo ครับ ทำไปเรื่อยๆ มือจะเริ่มนิ่ง ขยับแต่นิ้ว  อาการกร็งน่าจะดีขึ้น มือจะเป็นธรรมชาติ ลองดูครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 10:13:24 »
ต้องสังเกตครับ ว่างวางมือแบบไหนแล้วเกร็ง
แล้วก็ขยับหามุมที่เกร็งน้อยกว่าเดิม
ไม่ต้องติดที่รูปแบบเป๊ะ ๆ ก็ได้ครับ
เพราะเป็นคุณสมบัติทางกายภาพของเรา ที่ไม่เหมือนคนอื่นก็ได้
การเล่นมือขวา เป็นเรื่องของการสร้างเสียงที่เราต้องการครับ

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 23:04:40 »
ซ้อมช้าๆครับ เป็นกำลังใจให้
classical guitarist