Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ***Bose S1 Pro***  (อ่าน 3332 ครั้ง)

Like-a-Rolling.Stone

• member
***Bose S1 Pro***
« เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 11:05:20 »
สวัสดีครับน้าๆทุกคน ผมมีคำถามจะถามหน่อยครับ
1. จากที่น้าๆเคยลอง หรือ เคยครอบครอง Bose S1 Pro ให้เสียงในลักษณะแบบไหนครับ ? เช่น เสียงธรรมชาติ หรือ color
2. การที่ Bose S1 pro เป็น PA จะทำให้ความเป็นอะคูสติกหายไปไหมครับ ? (ผมเคยลอง Gibson j45 ต่อกับ Acus เสียงถูกใจผมมากๆเลยครับซึ่งเสียงที่ผมได้ยินมันเป็นเสียงอะคูสติกจริงๆ คือ เสียงแน่น ทุ้ม นุ่มนวลมาก ตามความคิดผมนะครับ ... แต่ในทางกลับกัน เมื่อลอง Gibson j45 กับ Bose L1 ผมได้ยินเสียงค่อนข้างปรุงแต่ง หรือ หูผมอาจฟังไม่ดีเองก็ไม่รู้ครับ) ***ผมเคยคิดว่าเราเองต้องเป็นคนเลือกแอมป์ให้กีต้าร์ แต่ ผมพึ่งค้นพบว่า บางที "กีต้าร์เลือกแอมป์" ตามน้าทอมเคยพูดไว้เป็นจริงครับ
3. ถ้าจับ Bose S1 pro ชนกับ Acus one for street มองในหลายๆแง่ น้าๆมีความเห็นว่าอย่างไรครับ

ผมขอเล่าต่อนิดนึงนะครับ ผมกะว่าจะซื้อแอมป์ดีๆสักตัวหิ้วกลับไทย ในใจจริงๆชอบเสียงและรูปลักษณ์ของ Acus one for street(28000 บาท) ครับ แต่ จะเอา Acus กลับไทยยังไงนี่ยังคิดไม่ตกครับ กลัวพัง บุบ เสียหาย น้ำหนัก 15 กก. แม้ว่าเราจะพยามแพคดีแค่ไหนก็ยังกังวล .... ส่วน Bose S1 pro พร้อมแบตและกระเป๋าแบคแพคของ Bose สำหรับ S1 pro โดยเฉพาะ ราคารวม 25000 บาท นน รวมน่าจะรวมๆ 7 กก นิดหน่อย ผมกะว่าจะหิ้วขึ้นเครื่องเลย นี่คือสาเหตุที่ผมยังลังเล เพราะหิ้วกลับได้ง่ายมากๆ ส่วนเรื่องเสียงนี่ยังไม่เคยลองเลยครับและคงไม่ได้ลองด้วย คงวัดดวงเอาเลย (กลัวเสียงไม่ค่อยถูกใจเหมือนกัน)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับน้าๆที่ช่วยมาตอบข้อสงสัยผมนะครับ  :) :) :)

TOM1869

• member
Re: ***Bose S1 Pro***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 11:29:09 »
เลือกตัวที่ ขายออก ง่าย
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 17:17:15 »
ข้อแนะนำก่อนซื้อ

1.ลองถามที่ร้านก่อนว่าเขาทำ VAT refund 20% ให้คุณใด้หรือเปล่าเพราะบางร้านอาจไม่สามารถทำใด้ถ้าไม่ใด้ขึ้นทะเบียนใว้

2. ถ้าเขาลงทะเบียน "Tax Free Shopping" ใว้เขาจะขอดู passport คุณและให้ form 307 ซึ่งคุณจะต้องเอาไปยื่นที่ tax refund counter ที่สนามบินเพื่อรับ VAT คืน (20% ของราคาซื้อหักค่าธรรมเนียมนิดหน่อย)

3. ที่ Heathrow คิวยาวมาก คุณต้องเผื่อเวลาใว้ประมาณหนึ่งชั่วโมงเพื่อต่อคิว

4. แอมป์ที่คุณอยากใด้ใช้แบต lithium ion ทั้งคู่ กฎ FAA ห้ามเอาแบตโหลดใต้ท้องเครื่องโดยเด็ดขาด คุณต้องเอาแบตใส่กระเป๋า carry-on เท่านั้น เขายอมให้คุณเอาขึ้นเครื่องใด้ไม่เกิน 30,000 mA ดังนั้นคุณควรเอามือถือและ powerbank ฝากคนอื่นใว้ก่อนเดินผ่านช่อง X-Ray

5. ถ้าขนาด Bose L1 คุณยังไม่ชอบเสียงก็ลืม Bose S1 Pro ไปใด้เลยครับ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 18:32:18 »
ขอบคุณน้าทอมและน้ากฤษณ์มากๆเลยนะครับ  :) :) :)

MUI

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 09:04:37 »
(ว่าจะเข้ามาแจมตั้งแต่ 26 เมษาแล้วครับ พอดีต้องออกร้องเพลงหากินเกือบทุกวัน)

ผมขออนุญาตเสนอความเห็น จากที่ใช้ s1 pro มา 6 เดือน

อุปกรณ์ที่ห้อยท้ายด้วย pro คือสามารถนำไปทำมาหากินได้สะดวก ฟังค์ชั่นครบ ไม่ใช่แปล pro ว่า เทพ อะไรเทือกนั้น

สรุป คือ ถ้าท่านประสงค์จะ "ทำเงิน" ละก้อ bose s1 pro คือคำตอบครับ

ส่วนค่ายอื่นอาจละเมียดละมัยชวนหลงไหลกว่า แต่อาจมีโอกาสแค่วางไว้ข้างเตียง นานน้านทีจะตัดสินใจนำออกโชว์เพื่อนฝูง

อยากจะบอกว่า s1 pro คืนทุนราคาเมืองไทยได้เกือบสองเท่า ในเวลา 6 เดือน ครับ

แค่นี้ก่อนครับ พิมพ์มือถือไม่สะดวกเลยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 11:34:25 »
หาก กังวล เรื่อง Batt  หิ้ว  acus 6t ก็ดีน่ะ
Line id: 081-8718003

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 09:17:52 »
ขอบคุณน้า MUI และ น้า TOM มากๆนะครับ ที่กรุณามาตอบ  :) :) :)

จริงๆแล้ว ตอนนี้ใจผมเริ่มเอนเอียงไปทาง Bose S1 Pro แล้วหละครับ เพราะ ดูรีวิวใน youtube แล้วค่อนข้างรีวิวไปในทางที่ดีครับ การขนกลับก็ง่ายกว่า ประโยชน์ใช้สอยก็มากกว่า เนื่องจากเป็น PA system

แต่ผมก็คงทำใจเรื่องเสียงอาจจะไม่ละเมียดละไมตามที่น้า MUI ว่า (ได้อย่างก็คงต้องเสียอย่าง ผมมองอนาคตว่า เจ้า Bose น่าจะตอบโจทย์ได้กว้างกว่าในหลายการใช้งาน) และผมคิดว่าอยู่ด้วยกันนานๆไป คงชอบเองแหละครับ 5555+

อีกอย่างมีเจ้า Bose S1 Pro ไว้คู่กับ ม้าศึก J45 ก็น่าจะเข้าท่าดีครับ ผมอยากเอาไว้เปิดหมวกหาตังช่วยตามงานต่างๆ ซึ่งเจ้า bose ก็ดูน่าจะทนไม้ทนมือดีครับ (ผมเล่นดนตรีไม่เก่งนะครับ แต่ชอบเล่นดนตรี เล่นแล้วมีความสุขดีครับน้า  :)

ปล.อีกนิดครับน้า MUI ,, เจ้า Bose นี่ให้เสียง กีต้าร์ และเสียงร้อง ไปในทางไหนครับจากที่น้าลองเล่น ลองใช้  :D :D :D

MUI

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2019, 01:05:53 »
ขอบคุณครับ

ที่ s1pro ตอบโจทย์ของผมได้ครบคือ การเล่นเปิดหมวกของผม จะเปิด sound คล้ายคาราโอเกะ(ไม่ใช่ backing track) แล้วเล่นทับ

เสียงกีต้าร์กลืนไปกับ sound แต่ก็โดดเด่นชัดเจนดี
รวมเสียงร้องเข้าไปด้วย ทำเอาพ่อค้าแม่ค้าตลาดและคนเดินตลาดมามุง สอบถามว่าลำโพงยี่ห้ออะไร(ผมกลับโลโก้ดูเหมือนเลข 3508) ทำไมเสียงดีจัง เหมือนเปิดเพลงฟังจากแผ่นเลย

ทำเอากำลังใจพองโตมากครับ มี fc ทั้งนายทหาร พ่อค้าแม่ค้า ลูกค้า ข้าราชกการ นักศึกษา นักเรียน จนถึงอนุบาล

ดนตรี เสียงร้อง กังวาล และบาล้านซ์ดีมากครับ

เมื่อก่อนผมใช้ยามาฮ่า สเตจพาส 300
Fishman loudbox mini และ roland ac33

ตอนนี้เก็บเข้ากรุหมดครับ

แต่ไม่เคยลอง acus ซึ่งอาจเสียงดีกว่า แต่แค่เจอปุ่มก็เวียนหัวแล้วครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2019, 01:14:03 »
ผมอัดคลิปไว้เยอะแยะ แต่เลิกคบยูทูบปีกว่าแล้วครับ เพราะเล่นตลบหลังว่าคลิปที่ผมเคยลงไว้ เกือบหกพันคลิป ไปโดนลิขสิทธิ์ซึ่งส่วนใหญ่เป็นเพลงสากลเก่า ๆ เขาแจ้งให้ลบเสียงออก
ใครจะลบไหวครับ เลยถูกลบบัญชียูทูบไปเกลี้ยง
เข้าไปลองฟังในเฟซบุคผมได้ครับ sitth tuamtong

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 04:11:43 »
ขอบคุณน้า MUI มากๆนะครับ ผมได้ฟังคลิปเสียง S1 Pro แล้วนะครับ และผมก็ชอบเล่นเพลงฝรั่งยุคเก่าๆแบบน้าเลยครับ  :) :) :) ,, สรุปผมซื้อ Acus one for street มาเรียบร้อยแล้วครับ ฮ่าๆ หนีไม่พ้นจริงๆ หนัก 15 กก. ยกกันหลังแทบหัก 5555+

MUI

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 07:15:27 »
ยินดีกับ acus ด้วยครับ

คงจะเหมาะกับท่านที่เอาจริงเอาจังกับรายละเอียดของเสียงจริง ๆ

เพราะ s1 pro เน้นสะดวกสบาย แต่รายละเอียดน่าจะสู้ acus ไม่ได้