Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ YAMAHA L10gen1  (อ่าน 2806 ครั้ง)

THAWAT JAITHIANG

• member
สอบถามเกี่ยวกับ YAMAHA L10gen1
« เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 10:16:34 »
ด้วยช่วงนี้เห็นมี YAMAHA L10 GEN1 ซึ่งเป็น all solid brazilian rosewood ที่พอจะเอื้อมถึง จำหน่ายอยู่ 2-3 ตัว ราคาสามารถซื้อ D28 หรือ J45 สภาพดีได้เลย จึงขอสอบถามดังนี้ครับ

1.ราคาดังกล่าวนั้นสมเหตุสมผลไหมครับ หมายถึงเกินจริงไม
2.มี yamaha รุ่นที่ใหม่กว่ารุ่นใดที่ราคาพอๆกัน เทียบเคียงในระดับเดียวกัน กับ L10 gen1 บ้างครับจะได้เปนแนวทางให้หาลอง
3.จุดเด่นจุดด้อย เมื่อเทียบกับ D28 หรือ J45

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

5150ed

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ YAMAHA L10gen1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 11:20:38 »
ขอตอบจากประสพการณ์นะครับ
เคยลอง L10 G1 อยู่หลายครั้ง
ส่วนตัวมี Yamaha L15 และ D28, HD28, HD28V และ J45TV

เสียง Yamaha จะต่างกับ  Martin หรือ Gibson โดยสิ้งเชิงครับ

Yamaha เสียงจะ ใส โปร่ง ไพเราะ กังวาล หวาน เบสไม่เยอะ ออกมาทางกลาง แหลม

Gibson Martin จะ หนักแน่น ดิบ หนา ดุดันกว่า
โดยที่ Martin จะสุภาพนุ่มนวลกว่า
Gibson จะดิบ พุ่ง โฉ่งฉ่าง กว่า

ส่วนตัว ผมมีกีตาร์ที่เป็น  Brazilian rosewood อยู่ 3 ตัว ผมไม่ได้ชอบกว่าตัวที่เป็น Indian rosewood ครับ

กลับมาที่คำถาม
1. ราคาดังกล่าวนั้นสมเหตุสมผลไหมครับ หมายถึงเกินจริงไม
-สำหรับผม ถามงบถึง และจะมีกีตาร์หลายตัว ไม่แพงเกินจริงครับ
ผมจะเก็บ L10G1 ก่อน เพราะไม่ได้เจอบ่อยๆ และ สภาพดีๆไม่ได้เจอง่ายๆ

2.มี yamaha รุ่นที่ใหม่กว่ารุ่นใดที่ราคาพอๆกัน เทียบเคียงในระดับเดียวกัน กับ L10 gen1 บ้างครับจะได้เปนแนวทางให้หาลอง
-ข้อนี้ไม่ทราบครับ

3.จุดเด่นจุดด้อย เมื่อเทียบกับ D28 หรือ J45
-ถ้าเน้น picking หรือ finger style หวาน ใส สะอาด หางเสียงยาว ผมเลือก yamaha
แต่ถ้า strumming ผมว่าสับChordไม่มันเท่าอีก 2 ตัว เพราะ เบสน้อย หางเสียงยาว เสียงตีกันมั่วครับ

-แต่ถ้ารวมๆ หรือ กะมีกีตาร์แค่ตัวเดียวจบ ผมไป D28 เสียงออกอุ่นๆ กลางๆ นุ่มๆ ไม่มีอะไรเด่น ไม่มีอะไรด้อย เปลี่ยนแนวเสียงโดยเลือกชนิดของสายเอาครับ เน้นstrumใส่ phosphor bronze ถ้าอยากได้ใส่ เบสน้อยลง เสียงหวาน ใส สายนิ่มกว่าใส่ Martin retro

-ถ้าชอบเสียงดิบๆ แข็งๆ โฉ่งฉาง ไป Gibson ครับ เสียงฟังดูแข็งกระด้าง ไม่เอาใจหู  แต่ถ้าเล่นถูกแนวพวก ragtime blue นี่คือจบจริง

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ YAMAHA L10gen1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 12:54:58 »
ขอบคุณมากๆครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 18:55:23 »
โดยทั่วไปคนไทยมักจะคิดว่าไม้ "Jacaranda" คือไม้ "Brazilian Rosewood" เรื่องนี้ไม่เป็นความจริงนะครับ

ในกรณีของ Yamaha L-10 generation 1 ราคาขายในปี 1975 = 100,000 yen นั้นเขาใช้ไม้ jacaranda back and side แต่ในรุ่นแพงคือรุ่น L-53 ราคาขาย = 350,000 yen เขาใช้ brazilian rosewood back and side (ข้อมูลจาก Yamaha Guitarchive ซึ่งเว็บล่มไปแล้ว)

ใน Blue Book of Acoustic Guitars นั้นมีข้อมูลของ Grand Concert Series ที่มีขายในอเมริกาอยู่หลายรุ่น ถ้าเป็นรุ่น GC50, GC60 และ GC71 generation แรกที่ออกในปี 1986 นั้นใช้ไม้หลัง/ไม้ข้าง solid jacaranda ทุกรุ่นโดยมีราคาตั้งที่ 3,999, 4,999, 5,999  USD ต่อมาเขาเปลี่ยนไม้เป็น indian rosewood (GC50), bolivian rosewood (GC60) และ brazilian rosewood (GC71) โดยที่สองรุ่นล่างขายราคาเท่าเดิมแต่รุ่นที่เปลี่ยนจาก jacaranda เป็น brazilian rosewood นั้นเขาขึ้นราคาจาก $5,999 เป็น $12,000 อ่านข้อมูลใด้ด้านล่างครับ

ถ้าเป็นเรื่องเสียงนั้นน้า 5150ed ก็อธิบายใว้อย่างชัดเจน ผมของเสริมด้วยคลิปเสียงแล้วกัน

ผมไม่มี L-10 genแรกเพราะผมว่าตัวที่สภาพ mint ราคามันค่อนข้างเว่อร์และเสียงก็ไม่ใด้แตกต่างกับ gen. 2 อย่างชัดเจน ลองฟังเสียงของ 1981 L-10SE ครับ

<a href="http://youtu.be/NMsbm3V_pwI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/NMsbm3V_pwI</a>

เสียงของ Martin D-28 ดุกว่าเยอะครับ

<a href="http://youtu.be/gSJuBr9V67E" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/gSJuBr9V67E</a>

ส่วน Gibson J-45 รุ่นปกตินั้นคงเอามาเทียบไม่ใด้เพราะเป็นทรง D round shoulder ที่ไม้หลังไม้ข้างเป็น mahogany ถ้าจะเทียบกันก็ต้องเป็นรุ่น J-45 Rosewood หรือ J-45 Custom อย่างตัวในคลิป

<a href="http://youtu.be/tzz9qat_v8g" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/tzz9qat_v8g</a>

ตอนนี้ราคาของ L-10 gen แรกสภาพ mint ในญี่ปุ่นแพงมากแล้วนะครับ (แพงกว่า Martin D-45) ถ้าโชคดีไปเจอตัวที่เจ้าของเก็บมาเป็นสิบๆปีแล้วขายราคาทุนก็โชคดีไปแต่ต้องระวังเรื่องการยำจากช่างไทยด้วย

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 23:53:18 »
ขอบคุณ​มากๆ​ครับ​

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 17:44:15 »
http://santaroz.weebly.com/jacaranda-rosewood.html

Jacaranda Rosewood.
The family of Jacaranda Rosewood is Leguminosae, and its genus is Dalbergia. Many people in Indonesia believe that it is a subspecies of dalbergia nigra (Brazilian Rosewood). The definition of the subspecies is like this: a taxonomic subdivision of a species consisting of an interbreeding, usually geographically isolated population of organisms. or taxonomic group that is a division of a species; usually arises as a consequence of geographical isolation within a species. The most important factor of subspecies is the  geographical isolation within a species. If a species has been planted in another geographical area, it can change some of its characteristics while retain some others. Many Indonesian people  believe that the Dutch colonial has planted the seed of dalbegia nigra in 18th century in Indonesia, because it tends to be closer to dalbegia nigra than to any other rosewood species. They are different in their smell and hardness. Dalbergia nigra is sweeter and denser than this Jacaranda Rosewo0d, but the later is sweeter and denser than Indian Rosewood. Because of this, according to some people, Jaracanda Rosewood has the most ideal tap tone among rosewood species. Please remember that it is not from Brazil, so it is not Brazilian Rosewood. Do not confuse them. Until now, there are some controversies about this Jacaranda Rosewood, especially about its species. There is no scientific research on it. The name  "Jacaranda Rosewood" is not a scientific name given by scientists, but it is a name given by Indonesian villagers from generation to generation.  The Jacaranda Rosewood trees grow only in just two small areas in Indonesia. Contact us by email for more information ([email protected])

sonic

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 19:16:51 »

Yamaha L10 Gen1 เคยได้ลองครับ เสียงสู้ Martin D28 ไม่ได้ แต่ไม่ใช่ว่ามันจะไม่ดี มันดีในแบบซาวด์ของ Yamaha Guitar
ความหนา ความลึก ของเสียงเสียงต่ำมีน้อยไป จึงทำให้ power มันค่อนข้างน้อยไปนิด แต่ว่า ถ้าใครชอบเสียงแบบสไตล์นี้อาจจะชอบก็ได้
อันนี้แล้วแต่ความชอบของแต่ละท่าน แต่โดยรวมเป็นลอง Martin D28 พอสมควรเลยครับ

แต่ความหายาก Yamaha L10 Gen1 กินขาด
ถ้ามีเงิน อยากซื้อเชิงสะสม อันนี้ก็ต้องเลือก Yamaha L10 Gen1  ไว้ก่อน

Moko

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 19:50:39 »
Yamaha L-10 รุ่น 1 มันเป็นกีต้าร์ แนวสะสม มากกว่า ครับ
ถ้าเจอ สภาพเดิมๆ ไม่ผ่านการซ่อมแซม ผมว่าน่าซื้อนะ เสียงไม่ได้ขี้เหร่ แต่เสียงสู้ Martin D-28 ไม่ได้ ส่วน Gibson J-45 เสียงไปอีกแนว เปรียบเทียบไม่ได้
หากจะซื้อกีต้าร์วินเทจ สักตัว แล้ว ต้องมาลุ้น ว่า สภาพเดิมไหม เคยซ่อมมาหรือเปล่า ผม bye ดีกว่าครับ
^Easy Man^

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 23:18:49 »
ขอบคุณมากๆ​ครับ​

ผมเองเคยมี  hd28​ ปัจจุบัน​มี 00028​ และj45 อยู่​ เหนช่วงนี้มี l10​gen1​ ออกมา​ขายหลายตัวน่าสนใจ และถามเผื่อท่านอื่นๆด้วยนะครับ​

5150ed

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 14:23:47 »
D28 vs L10G1

ผมมองว่าเค้าคนละแนวเสียงนะครับ เอาไปเทียบกันตรงๆไม่ได้ เหมือน Martin vs Eastman หรือ Blueridge

D28 ไม่ได้กิน L10G1 ในส่วนความหวาน ใส คม แห้ง กังวาล harmonicรอบตัวโน๊ต รายระเอียดในแต่ละสาย ความสมดุลของย่านเสียง  D28 เป็นรองL10G1 อย่างชัดเจน

ในทางกลับกัน ความดิบ ดุดัน เสียงใหญ่ ย่านเสียงต่ำที่หนักแน่น เสียงกลางที่ดิบ+พุ่งนิดๆ เสียงclassic martin ที่เป็นตำนาน D28 ก็กิน L10G1 มิดเหมือนกันครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 01:47:22 »
เรื่องเสียงเป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคลแต่เรื่องความน่าสะสมเป็นเรื่องของการตลาดที่พอหาคำตอบใด้ครับ

ในปี 1976 นั้นอัตราแลกเปลี่ยน 1 US dollar = 300 yen Martin d-28 ราคา $675 หรือ 202,500 yen แต่ Yamaha L10 G1 ราคา 100,000 yen เท่านั้น ถ้าเอาเสียงของสองรุ่นนี้มาเทียบกันแล้ว Yamaha คงจะกินกีตาร์ที่ราคาแพงกว่าสองเท่ายากครับ

Martin ยุค '70s ไม่ใช่กีตาร์สะสมและมีราคาขายมือสองสภาพดีประมาณ $2,250 หรือเท่ากับ 247,500 yen (1 USD = 110 yen) ดังนั้นราคามือสองของ L10G1 ก็น่าจะอยู่ที่ 122,000 yen หรือประมาณ 36,000 บาท (ราคาในบ้านเราต้องบวกค่าหิ้วนะครับ) ถ้าซื้อขายกันแพงกว่านี้ก็หมายความว่ามี demand สูงกว่า supply ซึ่งทำให้มันกลายเป็นกีตาร์ที่สะสมใด้

ผมชอบ Yamaha Japan ในเรื่องความแข็งแรงของโครงสร้างและรายละเอียดของเสียงที่ใด้เมื่อเทียบกับราคาที่หาซื้อใด้แต่อย่าเอามันไปเทียบกับ Martin รุ่นที่แพงกว่าสองเท่าเลยครับ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 07:23:26 »
ขอบคุณคำตอบ​และข้อคิดเห็น​ของทุกท่านครับ ในเรื่องราคานั้นที่ผมยกรุ่นดังที่ว่ามาเทียบเพราะราคามือสองที่ขายในปัจจุ​บันในช่องทางต่างๆ มันต่างกันไม่เกินหมื่น(ขายดี, acousticthai.net, Facebook, ร้านกีต้าร์​มือสอง เมื่อเดือนที่แล้ว​เหนมีขายอยู่สามตัว)​ แต่ท่าที่ผมสรุปเอง ก็สองรุ่นนี้คือ L10gen1​ กับ d28 ตัองมองคนละมุมมองกันในการพิจารณา​ ส่วนตัว​ผมตัดสินใจ​ไม่ยากไปสอยมาแล้วสภาพดีมากแต่มันเดิมๆหรือไม่​ อันนี้​ผมมองไม่ออกจริงๆ เปนตัวแทนแบรนด์​ YAMAHA​ ของผม ราคาก็ถูกกว่า d28​ มือสอง สภาพ​ดีปีไม่ลึกไม่ใหม่หลักพัน